Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามด่วนครับ จะซื้อเฉพาะตัวบ้าน ต้องเตรียมตัวอย่างไรครับ อีก 2 วัน จะทำสัญญาครับ ติดต่อทีมงาน

รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ ในห้องชายคาด้วยครับ ผมต้องการจะซื้อบ้าน (สิ่งปลูกสร้าง) ไม่รวมที่ครับ ตัวที่ต้องเสียค่าเช่าทุกเดือน พื้นที่บ้าน 30 ตารางวา เจ้าของเดิมแบ่งซอยเป็นห้องเช่าได้ 6 ห้อง ไม่รวมห้องเจ้าของครับ ที่ผมต้องการความช่วยเหลือดังนี้ครับ
1. ต้องใช้สัญญาประเภทใดครับ เพราะไม่ได้ซื้อที่ครับ
2. ต้องติดอากรแสตมป์เท่าไหร่ครับ และติดทั้้งสองฉบับหรือเปล่าครับ
3. ต้องไปย้ายชื่อเจ้าบ้านที่เขต แล้วต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างครับ
4. เรื่องเช่าที่ดินต่อจากเจ้าของเดิม ต้องไปเปลี่ยนชื่อกับเจ้าของที่หรือเปล่า ถ้าไม่ไปเปลี่ยน จะมีปัญหาอะไรภายหลังหรือเปล่าครับ
5. ต้องเสียค่าโอน (ไม่ทราบจริง ๆ ว่าจะต้องโอนด้วยเปล่า) หรือเปล่าครับ
6. เจ้าของเดิมบอกว่า ห้องเช่าทั้ง 6 ห้อง ไม่เคยเสียภาษีครับ ผมจะต้องไปยื่นกับเขตหรือเปล่าครับ
7. ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่สละเวลาช่วยตอบคำถามอย่างสูงด้วยครับ

จากคุณ : สวนพลูลุมพลี
เขียนเมื่อ : 5 พ.ย. 55 20:05:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com