Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยดูงวดงานก่อสร้างให้ทีครับ ติดต่อทีมงาน

งวดงานที่ยื่นธนาคาร และจ่ายให้ผู้รับเหมา แบ่งเป็น 4 งวด ดังนี้
งวด 1 จ่าย 30 % วางผังขุดหลุมงานฐานราก งานเสาตอม่อ ทำคานชั้น 1 ทำเสาชั้น 1 งานวางพื้นชั้น 1 เสร็จ
งวด 2 จ่าย 30 % เทคานชั้น 2 งานวางพื้นสำเร็จรูป 2 งานเทพื้นชั้น 2 ทำเสาชั้น 2 ทำโครงสร้างหลังคา งานโครงสร้างบันได เสร็จ
งวด 3 จ่าย 20 % งานมุงหลังคา ก่อผนัง ฉาบผนัง เทพื้น งานติดตั้งเชิงชาย งานติดตั้งโครงฝ้าเพดาน งานร้อยท่อไฟฟ้า งานติดตั้งวงกบประตูหน้าต่าง เสร็จ
งวด 4 จ่าย 20% งานปูกระเบื้องพื้นและผนัง ติดตั้งสุขภัณฑ์ งานระบบรางน้ำ งานติดตั้งอุปกรณ์ไฟฟ้า เก็บสี ตรวจรับมอบงาน

คำถาม
1. งวดงานทั้งหมด ทางผู้รับเหมาเป็นคนจัดการ คิดว่าในแต่ละงวด มันยุติธรรมทั้ง 2 ฝ่ายไหมครับ หรือควรแก้ไขงวดไหนบ้าง ช่วยแนะนำทีครับ
2. ระยะเวลาก่อสร้าง 30 % แรก ระยะเวลาก่อสร้าง 20 วัน จะพอไหมครับ (ขนาดบ้าน 160 ตร.ม. กว้าง 9 ยาว 11.5 ) เพราะผมจะสร้างวันที่ 9 ธันวาคม และธนาคารต้องให้เซ็นสัญญา ก่อน 30 ธันวาคมนี้ เนื่องจากดอกเบี้ย จะหมดสิ้นปีนี้ครับ
3. เจ้าหน้าที่ที่มาประเมินบอกว่า 30% แรกคือแกะแบบเสาชั้น 2 ให้แจ้งเจ้าหน้าที่มาประเมินได้เลย แต่ผมดูงวดงานมันเป็นงวด 2 ไปแล้ว ผมจะแจ้งกับทางผู้รับเหมา หรือแจ้งเจ้าหน้าที่ประเมินให้ทราบและแก้ไข ดีครับ (ผมงงๆ) หรือเขาต้องอ้างอิงตามงวดงานในสัญญาจ้างที่เราส่งให้ธนาคารครับ

จากคุณ : Dekdees.
เขียนเมื่อ : 8 พ.ย. 55 12:25:04 A:58.11.120.175 X: TicketID:377744

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com