Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ค่าแรงสร้างบ้าน ตรม.ละ 2000 สำหรับต่างจังหวัด ขอคำแนะนำค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ได้คุยกับช่างรับเหมาสร้างบ้าน หลายรายค่ะ
มีทั้งรับเหมาทั้งหมด และเฉพาะค่าแรงจะสั่งของเอง

1..เหมาทั้งหทด ตรม.ละ 8000  
2...อีกราย เฉพาะค่าแรง 2000/ ตรม. ไม่รวมค่าแรง ไฟฟ้า ฝ้าเพดาน สีบ้าน
...ซึ่งเค้าบอกการคิดค่าแรงรวมถึงพื้นที่ชายคาด้วยถูกต้องไหมคะ...

สำหรับต่างจังหวัด ที่ จ.เลย ถือว่าปรกติ หรือแพงไปไหมคะ
หรือถูกแล้ว อันนี้ไม่ทราบจริงๆ....

หลังที่โยจะสร้างค่ะ ช่างบอกราวๆ 8-9 แสน แต่อยากคุมงบลงกว่านี้
เพราะตอนแรกให้เค้าเขียนแบบบ้านขึ้นมาเพื่อคุมงบให้ไม่เกิน 7 แสน เองค่ะ
พร้อมจ้างถอด BOQ เรียบร้อย ซึ่งเกินงบแน่นอน

3..ถ้าจะเปลี่ยนแบบบ้าน หรือลดพื้นที่ลง โดยไม่เขียนแปลนใหม่
   โดยที่ยื่นขออนุญาตก่อสร้างแล้ว ทำได้ไหมคะ

****รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ**ขอบคุณมากๆค่ะ

จากคุณ : yoforyo
เขียนเมื่อ : 10 พ.ย. 55 07:52:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com