Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อแบงค์เขียว กลับมามีวงเงินกู้บ้านอีกครั้ง ยังจะเลือกอยู่ไหม ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้เดิม
http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R12902291/R12902291.html

เมื่อผมได้ตัดสินใจที่จะเลือกแบงค์สีฟ้าไปเมื่อวันศุกร์แล้วนั้น
วันนี้ ได้รับการติดต่อจากเจ้าหน้าที่แบงค์เขียวอีกครั้ง ตอนแรกก็นึกว่าโทรมาถามว่าเราจะเอาวงเงินกู้ของ บตท.ที่เสนอไปเมื่อสัปดาห์ก่อนหรือไม่

แต่ผิดคาดครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าตอนนี้สามารถให้กู้โดยใช้วงเงินของแบงค์เอง ไม่ใช่ของ บตท. แล้ว และได้อัตราดอกเบี้ยคงที่ ปีแรก 1.375% หลังจากนั้น MLR-1

แต่ อีกเช่นกัน โดยมีเงื่อนไขว่า ทางแบงค์ "ขอความร่วมมือ" ให้ทำประกันพิทักษ์สินเชื่อด้วย เป็นเงินประมาณ 1 แสน 7 หมื่นบาท คุ้มครอง 10 ปี
พอดีผมกำลังติดงาน เลยบอกว่าขอคิดดูก่อน

ตอนแรกเลยที่ตั้งใจจะใช้บริการเงินกู้ของแบงค์เขียว เพราะว่ามีบัญชีเงินเดือน กองทุน บัตรเครดิต และบัญชีหลักทรัพย์ของที่อยู่แล้ว

อยากจะถามความเห็นครับ
1.จริงๆแล้ว ผมควรจะคิดดูก่อน หรือตอบปฏิเสธไปเลยครับ
2.การทำประกันพิทักษ์สินเชื่อ วงเงิน 4.59 ล้านบาท เป็นเงินประมาณ 1 แสน 7 หมื่นบาท ถือว่าจำเป็นและคุ้มค่าไหมครับ

ตอนนี้มี 3 แบงค์ให้เลือก ดอกเบี้ยรวม 3 ปีแรกใกล้เคียงกัน แต่มีแบงค์เขียวที่เดียวที่ (บังคับ) ให้ทำประกัน แต่ดอกก็จะแพงกกว่าที่อื่นนิดหน่อย

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ย. 55 13:36:23

จากคุณ : Maldives_pooh
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 55 13:34:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com