Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มินิ รีวิว จากบ้านสวนหลังน้อย สู่บ้านสวนหลังใหญ่ขึ้นมาหน่อย ติดต่อทีมงาน

จากครั้งที่แล้วได้รีวิวบ้านสวนหลังน้อยไป ตอนนี้ก็ทำลังทำจัดการทำบ้านสวนหลังใหญ่ขึ้นมาจากหลังเดิม โดยทำการ consult จากผู้อยู่ก่อน คือครอบครัวนั่นเองครับ โดยได้ข้อมูลมาดังนี้

1. ห้องนอน จำนวน 3 ห้อง
2. ห้องน้ำ จำนวน 5 ห้อง ห้องน้ำในตัวห้องนอน 3 ห้อง ห้องน้ำส่วนกลาง 1 ห้อง ห้องน้ำที่ใช้สำหรับห้องคาราโอเกะ 1 ห้อง
3. ห้องรับแขก 1 ห้อง
4. ห้องสมุด ห้องอ่านหนังสือ รวมไปถึงห้องทำงาน 1 ห้อง ห้องนี้รวมกันครับ
5. ห้องรับประทานอาหาร ตรงพื้นที่ส่วนนี้คิดไปคิดมาก็เลยไม่ได้ทำการกั้นเป็นห้องครับ ให้เป็นพื้นที่เป็นส่วนต่อระหว่าง ห้องอ่านหนังสือ กับ pantry ครับ ส่วนห้องอ่านหนังสือสามารถเปิดพื้นที่ใช้งานร่วมกันได้ครับ
6. ห้องพระ ส่วนนี้ขาดไม่ได้เลยครับ สำหรับชาวพุทธ
7. พื้นที่ terrace ไว้รับลม นั่งเล่นช่วงกลางวันครับ
8. ครัวไทย พื้นที่นี้สำหรับครัวหนักโดยเฉพาะเลยครับ เนื่องจากส่วนตัวผมชอบทำอาหารครับ
9. pantry ส่วนนี้ไว้เตรียมอาหาร  กับทำขนมครับ แยกกับครัวไทย
10. พื้นที่สวนภายใน
11. ห้องเก็บของ ไว้เก็บปุ๋ย เก็บยา เครื่องมือ อุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ใช้ภายในสวนกับภายในบ้าน
12. ห้องปั้มน้ำ ไว้เก็บน้ำสำรอง น้ำใช้ภายในบ้าน เครื่องปั้มน้ำ เครื่องกรองน้ำ เพราะต้องใช้น้ำบาดาลครับ
13. ห้องซักล้าง ไว้ซักผ้า รีดผ้า ส่วนถ้าตากผ้าก็ตากมันในชั้นใต้ดินครับ ฝนตกไม่ต้องกลัวเปียกครับ
14. ห้องคาราโอเกะ ห้องนี้ผู้ใหญ่ request ครับ เวลามีญาติพี่น้องมา เค้าชอบร้องเพลงกันครับ เลยทำห้องนี้ใหญ่หน่อยครับ ห้องนี้ก็ทำเป็นห้องดูหนังไปด้วยเลยครับ

ส่วนพื้นที่ด้านบน ขึ้นไปนั่งเล่นได้เหมือนบ้านหลังเล็กครับ แต่หลังนี้จะมีสวนด้วย แต่เป็นต้นไม้เล็กครับ วิวจะมองเห็นพื้นที่สวนได้ไกลเลยครับ

ได้ข้อมูลมาเบื้องต้นแล้วก็เริ่มกันเลยครับ

จากคุณ : IDEAPIXEL
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 55 15:26:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com