Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขั้นตอนการตรวจรับคอนโด !!!!!!! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

อยากขอคำแนะนำ และ ปรึกษาเรื่องจุดบกพร่องบางจุด

เนื่องจาก คอนโดที่ไปซื้อดาวน์มา สร้างเสร็จแล้ว พร้อมอยู่

ไม่ทราบว่า จะ ต้องไปตรวจรับคอนโด ยังไงคะ

ไปจ้างวิศวกรมาตรวจ หรือ ใช้วิศวกรประจำโครงการเป็นคนตรวจ หรือ ตรวจเอง

จากที่ได้เดินดู คร่าวๆ  พบว่า มี จุดบกพร่องอยุ่ 5 จุด

1  ประตูห้อง   ตรงบริเวณ วงกบ และ บานพับ  ไม่พอดีกัน คือ  วงกบบานประตู ตรองที่จะใส่บานพับ ดูเหมือน เค้าจะแซะ วงกบมากไป ทำให้ใส่บานพับ แล้วไม่พอดี  เค้าเลยเอากระดาษมาอัดไว้เพื่อหนุนให้มันพอดี  ดู ไม่ดีเลยค่ะ กลัว นานๆๆไป จะหลวม ประตูจะหลุด   จะขอให้เค้าแก้ไข ได้อยากไรบ้างคะ  ต้องถึงขั้น เปลี่ยน วงกบประตูเลยมั้ยคะ  แล้ว เค้าจะต้องทำให้ป่าว

2 เสาห้องหลังประตู ปูนกระเทาะและสีหลุด ประมาณ ไม่เกิน 1 ตร.ซม.
  เนื่องมาจาก คงมีคนเข้ามาดูห้องหลายคน เปิดประตูกระแทกแรง ลูกบิดชนขอบปูน มันเลยกระเทาะออกมา  

ให้เค้าแก้ไขได้ใช่มั้ยคะ  คงไม่หาว่าจุกจิกเกินไป

3 กระเบื้องบริเวณอ่างน้ำ ในห้องน้ำ เป็นรอยขีดข่วน  มันเป็นสีดำเลยเห็นได้ชัด  อันนี้ ไม่รู้จะให้แก้ไขยังไง  ต้องเปลี่ยน ??

4 ตรงใต้อ่างน้ำที่เค้าก่อขึ้น ก้มดูด้านใต้ เค้าเก็บงานไม่ละเอียดเลยค่ะ เป็น ปูนตะปุ่มตะป่ำ  ไม่รู้ว่า จะให้เค้าทำให้เรียบร้อยได้มั้ย เพราะ ปล่อยเปิดไว้ ไม่ได้ตีตู้ปิดไว้  ดูห้องอื่น ก็ เป็นเหมือนกันค่ะ  โดยทั่วไป เค้าไม่เก็บงานกันหรือคะ ??

5  ตรงบริเวณ ผนังห้องน้ำที่วางฝักบัว ดูเหมือน เค้าจะเจาะต่อท่อไว้ แล้วไม่ได้ใช้ เลย อุดไว้ ดูไม่สวยงามอย่างมาก ไม่รู้ว่า จะแก้ไขอย่างไร

รบกวนปรึกษาด้วยค่ะ

ว่า ควรให้เค้าแก้ไขทั้งหมด หรือ จุดไหน ไม่จำเป็น ควรปล่อยผ่านได้

ถ้าเค้าไม่แก้ไขให้ จะทำอย่างไรดี

นอกจากนี้ อยากทราบว่า เราต้องไปตรวจรับคอนโด อย่างเป็นทางการ มีขั้นตอนอย่างไรบ้างคะ   ต้องใช้เอกสารอะไร ยังไงบ้าง

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : o"otam,,..
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 55 00:00:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com