Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ติดตั้งจานดาวเทียมเอง ยากไหมครับ เคสนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหม{แตกประเด็นจาก R12973085} ติดต่อทีมงาน

จากกระทู้เดิม ที่ผมใช้บริการทรู3อย่าง ทำให้ได้รับกล่องทรูวิชั่น3กล่อง (3ห้องนอน ห้องละกล่องพอดีเลย 555+)

ผมลองหาข้อมูล เจอเว็บนึงขายอุปกรณ์ ซึ่งเป็นจานทรู+lnb ราคา850.-

เลยอยากสอบถามว่า

1.ถ้าผมมีสว่านกระแทก 10มิล ไขควง เทปพันสายไฟ แต่ไม่มีคีมหนีบหัว RG6 จะมีปัญหาเรื่องการเข้าหัวไม่แน่นไหมครับ จะสามารถยึดมันด้วยเทปพันสายไฟ พันระหว่างสาย RG6 กับหัวได้ไหม (เข้าใจว่าต้องย้ำหัวสาย จากที่เคยเห็น)

2.ผมลองดูวิธีการติดตั้งจากเว็บที่ขายจาน มีขั้นตอน8ขั้นตอนในการติดตั้ง ถามจริงๆครับ ยากไหม อยากลองทำเอง เพราะอยู่ตจว. หาช่างไม่ได้ และร้านคิดค่าติดตั้งพร้อมอุปกรณ์ 3500.-

3.ผมลองดูของเพื่อนบ้าน เค้าใช้จานส้ม หันไปทางทิศxx ซึ่งเค้าขึ้นเสา(แป๊บน้ำ) ถ้าผมติดตั้ง ผมก็ต้องขึ้นเสาแบบเค้าใช่หรือไม่ เพราะจากทิศดังกล่าง ของผมจะโดนตัวบ้านบังครับ แต่เท่าที่ดูโดนไม่ถึงครึ่งของจาน (แต่ของเดิมเสาอากาศภายนอก ผมปีนขึ้นไปยึดให้สูงจากพื้นได้ราวๆ 2.30เมตร)

4.ถ้าผมติดตั้งจานเรียบร้อย ของเดิมผมใช้เสาอากาศภายนอกต่อเข้าสปิตเตอร์เพื่อกระจายสัญญาณไปยัง3ห้อง ของใหม่จานดาวเทียมต่อเสร็จผมก็เข้าสปิตเตอร์เลยได้ใช่ไหมครับ แล้วค่อยเอากล่องไปไว้แต่ละห้อง เปลี่ยนหัวเสียบเข้ากล่อง ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

5.จานใบเดียว เข้าสปิตเตอร์ แยก3ห้อง สัญญาณภาพจะดร๊อปลงมากไหมครับ จะเจอปัญหาภาพซ้อนหรือไข่ปลาไหม

6.ถ้าผมติดตั้งเองไม่ได้ จะต้องเรียกช่างมาติดตั้ง เสาแป๊บน้ำของเดิมมีอยู่แล้ว เสาห่างสปิตเตอร์เมตรกว่าๆ สายที่แยกไป3ห้องรออยู่แล้ว ค่าแรงควรประมาณเท่าไหร่ครับ

จากคุณ : จขกท
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 55 11:06:44 A:115.87.242.204 X: TicketID:203155

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com