Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**=== ทุกความสุขยิ่งใหญ่เสมอ แต่ผมตอนนี้ผมทุกข์มากครับ ===** ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

ผมไม่ได้ post ใน pantip มาน่าจะเกิน 3 ปีแล้ว แต่เข้ามาอ่านเรื่อยๆ เรื่องที่ผมจะเล่า และขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกเกิดขึ้นจากการกูสินเชื่อบ้านจากธนาคารกรุงเทพครับ

ผมมีโครงการจะสร้างบ้านบนที่ดินตัวเอง วางแผนมา 2 ปี ใช้เวลาออกแบบอีก 1  ปีจนได้แบบที่ลงตัว ในระหว่างนั้นก็พยายามหาข้อมูลสินเชื่อไปเรื่อย จนได้ไปงาน money expo เมื่อตอนกลางปี ก็ไปดูทุกธนาคารครับ ตัดสินใจเลือกแบงค์กรุงเทพ เพราะ จากการบริการของพนักงาน และ อัตราสินเชื่อที่ดูไม่ซับซ้อน เข้าใจง่าย

หลังจากนั้นก็ติดต่อกันมาตลอด เพราะ บ้านผมยังอยู่ในระหว่างยื่นขออนุญาตปลูกสร้างกับทางเขต จนท้ายที่สุดใบอนุญาตออก และการอนุมัติสินเชื่อก็ตามออกมาหลังจากนั้นประมาณ  1 เดือน คือ ประมาณปลายเดือนที่แล้ว

บ้านหลังนี้ผมวางแผนเองตั้งแต่ต้น ตัดสินใจว่าจะไม่ซื้อบ้านจัดสรรค์ หาแบบที่ถูกใจ ติดต่อ สถาปนิกเอง แก้แบบอบู่เกือบปี ติดต่อแขตทุกอย่างทำเองหมด ผมกู้เองคนเดียว ยังไม่แต่งงานครับ แต่ไม่ได้ใช้แฟนกู้ร่วมเพราะ เค้าเพิ่งซื้อคอนโดไป เหนื่อยนะครับ วันที่แบงค์บอกอนุมัติผมดีใจมาก เจ้าหน้าที่ที่ดูแลผมช่วยเหลือดีมาก ได้วงเงินเป็นที่น่าพอใจ

เรื่องมาเกิดขึ้นตอนที่จะเซ็นต์สัญญาครับ เจ้าหน้าที่เอาสัญญามาให้ผมที่ office ซึ่งนอกเหนือจากสัญญาเงินกู้ที่เซ็นต์ ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า มีค่าประกันอัคคีภัย 8x,xxx บาท ทุกประกัน 6 ล้าน ระยะเวลา 10 ปี ค่าอาการ และค่าธรรมเนียมอื่นๆ อีก  3,550 บาท ผมเห็นตัวเองก็ตกใจทำไมค่าประกันอัคคีภัยสูงจัง เลยถามเจ้าหน้าที่ว่า มี  package ที่สั้นกว่านี้ไหมครับ เค้าแจ้งว่า เดี๋ยว quote 5 ปีมาให้ใหม่ ซึ่งสั้นที่สุดที่จะทำได้  (เจ้าหน้าที่แจ้งแบบนั้นในวันนั้น)

วันรุ่งขึ้นโทร มาหาผมแจ้งยอดว่า ค่าประกันอัคคีภัย 47,xxx บาท รวมยอดที่ต้องโอน 51,xxx บาท โดยแจ้งผมว่า ต้องโอนก่อนถึงไปจดจำนองได้ ผมด้วยความที่เป็นเจ้าหน้าที่แบงค์แจ้งมา ผมก็คิดว่ามันเป็นระเบียบทั่วไป จึงโอนเงินเข้าบัญชีตัวเองที่เปิดไว้เพื่อตัดค่างวดทันที เพราะ อยากจะเบิกงวดงานให้ผู้รับเหมาแล้ว ใช้แต่ตังค์เก็บจ่ายไปก่อน เพราะไม่อยากรอแบงค์จนใกล้จะหมดแล้ว  

หลังจากนั้น สติเริ่มมา ผมมาคิดตามหลักlogic ที่ไม่ต้องรู้เรื่องกฎหมายก็คิดได้ว่า ผมทำประกันอัคคีภัย ทุนประกัน  6 ล้าน กับบ้านที่ยังเพิ่งตอกเสาเข็ม ทำฐานรากเนี่ยนะ หลักทรัพย์ที่เอาประกันภัยยังไม่เกิด จะเอาสิ่งปลูกสร้างอะไรไปประกัน เมื่อคิดได้อย่างนั้นจึงรีบโทรไปหาเจ้าหน้าที่ที่ดูแลผม เค้าแจ้งว่า เป็นระเบียบของธนาคาร ผมก็แย้งด้วยเหตุผลไปว่า ทรัพย์สินที่เอาประกันยังไม่เกิดเพราะบ้านเพิ่งเริ่มสร้าง เค้าก็ยืนยันว่าผมต้องทำ มันเป็นระเบียบ

แก้ไขเมื่อ 24 พ.ย. 55 12:04:39

จากคุณ : =Actualizer=
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 55 11:32:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com