Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่ได้เงินค่ามัดจำคอนโดคืน..จากเจ้าของห้องที่ปล่อยเช่า ติดต่อทีมงาน

วันนี้ก็จะเอาบทเรียนราคาแพงมาเล่าให้เพื่อนๆในชายคาฟังกันนะคะ

ขอเกริ่นก่อนว่า ส่วนตัวเราเช่าคอนโดมาแล้ว ๕ ปี

ปีแรกเราเช่าคอนโดย่านเอกมัย
ราคาประมาน ๑๔,๐๐๐ บาท  หารกับเพื่อนสองคน

ปีที่สองและปีที่สามเราย้ายมาอยู่คอนโดแถวช่องนนทรี เราอยู่ที่นี่สองปีเลย เพราะมันราคาแค่ ๑หมื่น

ปีที่สี่เราก็ย้ายมาอยู่ทองหล่อทาวเวอร์
ค่าเช่าประมาณ ๑๘,๐๐๐ บาท หารกับเพื่อ่นสองคน

ตลอดสี่ปีที่เราเช่าคอนโดมาเราไม่เคยไม่ได้มัดจำคืนเลย
เพราะ เราเช่าผ่านเอเจนซี่ และเราจ่ายค่าเช่าก่อนอยู่เสมอ

จนมาปีนี้ปีที่ห้า เราได้จองบวกผ่อนดาวน์คอนโดของโครงการหนึ่งอยู่

ซึ่งคอนโดยังไม่เป็นรูปเป็นร่าง เราเลยต้องการที่พักใกล้ที่ทำงาน

เราเลยไปเช่าคอนโดที่หนึ่งย่านสุขุมวิท ๑๐๓ ครั้งนี้เราไม่ได้ใช้บริการ

เอเจนชี่จัดหาห้อง แต่เราหาข้อมลูการปล่อยเช่าผ่านจากในเน๊ตหลายๆเว็บ

ด้วยตัวเอง จนมาเจอคอนโดนี้ และทำการดูห้องกับเจ้าของห้อง

และตกลงเช่าในราคา ๑๕,๐๐๐ พร้อมเฟอรนิเจอร์ ในสัญญาเช่าขอเช่า ๑ปี

ในวันทำสัญญาเจ้าของห้องบอกให้จ่ายค่ามัดจำ ๓ หมื่น

กับค่าล่วงหน้าอีก ๑หมื่น ๕ พัน ทั้งหมดเป็น ๔หมื่น ๕ พัน

แต่เราบอกเจ้าของห้องว่าเราจะจ่ายก่อนอยู่

ไม่ขอจ่ายค่าล้วงหน้าได้ไหม จะจ่ายเฉพาะค่ามัดจำ

เพราะถึงยังไงเราก็ต้องจ่ายค่าห้องก่อนอยู่  อยู่ดี

อธิบายการจ่ายก่อนอยู่ก่อนนะ เพื่อบางท่านไม่เข้าใจ ^^
(จ่ายค่าห้องก่อนอยู่คือสมมุติถ้้าเราจะเข้าอยู่ในเดือนมกราคม
เราก็จ่ายค่าห้องของเดือนมกราคมในวันที่ ๑ มกราคม
แต่ถ้าจ่ายหลังอยู่คือ เข้าอยู่ในเดือนมกราคม
แต่จ่ายค่าห้องในวันที่๑กุมภาพันธ์ู เป็นต้น)

วกกลับมาเข้าเรื่อง เจ้าของห้องจึงตกลงใหม่ให้เราจ่ายค่ามัดจำ ๓ หมื่น

และค่าประกันเฟอร์ ๑ หมื่น  ชึ่งเราไม่เคยเจอมาก่อนแต่เราก็ตกลงและอ่าน

สัญญาอย่างละเอียด เราเช่าอยู่ได้ ๘ เดือน

เจ้าของห้องเมล์มาบอกว่าขอยกเลิกสัญญาห้อง

เพราะว่าจะขายให้คนอื่น และยินดีจะจ่ายค่ามัดจำคืนให้หลังจากไม่ค้างค่า

อะไรแล้ว เราก็เลยเมล์กลับไปว่าตกลง และนัดวันให้มาตรวจห้อง

ก่อนจะถึงวันที่เจ้าของห้องจะมารับห้อง เราได้จ้างแม้บ้านมาทำความสะอาด

เมื่อถึงวันที่ส่งมอบคืนห้องให้เจ้าของ เรามอบกุณแจ คีย์การด์ จ่ายค่าน้ำ

และค่าไฟเดือนล่าสุด และยังบอกเจ้าของห้องอีกว่า เดียวค่าน้ำของเดือนนี้จะ

มาวันที่๑ และบิลค่าไฟจะมาวันที่๑๙ ไงรบกวนเมล์มาแจ้งนะค่ะ

จะโอนเงินจ่ายไปให้  เจ้าของห้องก็ อืมๆ แบบเข้าใจอะ

แล้วเราก็ถามถึงค่ามัดจำว่าจะคืนเมื่อไร

เจ้าของห้องบอกหลังจากจ่ายค่าไฟของเดือนนี้

ซึ้งจะออกบิลในเดือนหน้าวันที่๑๙ เราก็โอเค

เวลาผ่านไป จนถึงวันที่บิลค่าไฟมา เจ้าของห้องก็เมล์มาบอก

ตอนเช้าเราก็รีบโอนไปให้ ผ่านไป ๒ อาทิตย์ ไม่มีวี่แวว ของเจ้าของห้อง

โทรไปไม่รับ เมล์ไปหาก็ไม่ตอบกลับมา เงียบหายไปเลย

ผ่านไป ๑ เดือน นับการวันที่จ่ายค่าไฟ แต่ถ้านับจากวันที่ย้ายออก

เป็นเวลา ๔๙ วันแล้ว เราก็ยังไม่ได้เงินค่ามัดจำ ๔ หมื่น คืน

จนเราอดทนไม่ไหว เราคิดเราโดนโกงแน่ๆๆ  

เราเลยหยุดงาน๓ วันไปนั่งรอที่ล๊อบบี้กับเพื่อน

ตอนเช้าถึง๔ทุ่มก็ไม่เจอ

เราไม่รู้จะทำไง เราก็เลยได้แต่บ่นบ่น ให้เพื่อนฟัง

จนเมื่อสองวันก่อนมีเมล์จากเจ้าของห้องตอบกลับมา ซึ่งเราคิดว่าที่เขา

ตอบกลับเพราะว่าเราเมล์หาเขาทุกชั่วโมงเลยอะ เราเสียดายเงินตรงนี้มากๆอะ

เลยคิดว่ามันเป็นเงินที่เขาต้องคืนเรา เราเลยไม่ท้อ  

แต่พอเปิดอ่าน เจ้าของห้องบอกว่า จะคืนให้๒๕๐๐๐ บาท  

โดยหักค่าทำเฟอร์โดนน้ำ ๘๐๐๐ บาท

หักค่าที่นอนยวบ ๕๐๐๐ บาท เรา งง มาก ที่นอนยวบ???

แลัวค่าทาสีใหม่ ๒๐๐๐ บาท

เราเลยตอบกลับไปว่าเฟอร์นิเจอร์ตัวไหน

ถ่ายมาให้ดูได้ไหมค่ะ (ซึ่งเรามั่นใจมากว่าเราไม่ได้ทำเฟอร์นิเจอร์ตัวไหนเสียหาย)  

หลังจากนั้น ไม่ได้คำตอบอีกเลย

จนเมื่อเช้า

เจ้าของห้องเมล์มาอีกว่า  คุณทำผิดสัญญา คุณออกก่อนสัญญากำหนด

ไม่สามารถคืนเงินมัดจำได้ เรา งง ตาแตกเลยที่นี้ ทุกข์ใจมาก

นั่งคิดนี้ ตรูเปนคนยกเลิกสัญญาหรือไงฟะ !!!

เลยไปแจ้งตำรวจ ตำรวจถามว่ามีหลักฐานอะไรไหมว่าเขาโกงค่ามัดจำ

เราบอกมีแต่สัญญาเช่าอย่างเดียวที่ก๊อปมา ตำรวจแค่รับเรื่อง

เราเดินกลับบ้านแบบ เซงไก่อะ

จนมานั่งคิด ผิดที่เราเองที่เราไม่รอบคอบ

ลืมให้เจ้าของห้องทำสัญญายกเลิกสัญญาเช่า

เลยไม่มีหลักฐานอะไรเลยที่จะเอาผิดได้  นอกจากคำพูดปากป่าว

ต้นปีหน้าคอนโดที่เราจองและผ่อนดาวน์ไว้ ก็ใกล้เสร็จ

ต่อไปนี้ก็คงไม่ต้องเช่าใครอีก  

ที่มาเล่าเพราะว่า อยากให้เป็นบทเรียนตัวอย่างให้คนที่เช่า

ว่าจะเช่าหรือจะย้ายออกให้ทำอะไรให้รอบคอบคนสมัยนี้รู้หน้าไม่รู้ใจจริงๆ

ถามว่าเสียดายไหมเงิน๔หมื่น เราตอบเสียดายมาก

เราทำงาน เช้า ๘ โมงเลิก ๕ โมง และต้อง

ไปทำงานกลางคืนตอน ๑ทุ่มถึงตีหนึ่ง

เราแทบไม่ค่อยได้นอนนะวันหนึ่งนอนเต็มที่ ๔ ชั่วโมง

เราเลย งง ตรงที่เจ้าของห้องบอกที่นอนยวบ เห้อ เล่าไปเซงไก่ไป

สุดท้าย เราขอให้เคสเราเป็นเคสสุดท้ายที่จะเจอคนโกงแบบนี้

แล้วก็ขอบคุณ melody chan เจ้าของ ID เพื่อนของฉัน

ที่ไปนั่งเฝ้าที่ล๊อบบี้ด้วยกัน ๓วัน และใจดีให้ยืมล๊อกอิน

มาเล่าให้คนอื่นฟังเป็นอุทาหรณ์ ^V^  

และขอบคุณที่อ่านจบจบถึงแม้มันจะยาวไปหน่อย

จากคุณ : melody chan
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 55 19:16:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com