CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เซียน "แอร์" ช่วยทีครับ เรื่องการคำนวน BTU เพราะห้องโถงผม "ที่บ้านกลางกรุง" มันสูง 5 เมตรน่ะครับ

ตอนนี้ซื้อบ้านกลางกรุงไว้ แต่ปวดเรื่องการติดตั้งแอร์ที่ชั้นสองครับ
    มันเป็น double volumn เพดานสูงกว่าปกติครับ กว้าง 6.5 ยาว 10 สูง 5 เมตรครับ
    ปกติที่เราคิดๆกันห้องมันสูงประมาณสามเมตรใช่ไม๊ครับ แต่นี่มันห้าเมตร
    บาง dealer ก็ว่าไม่ต้องเพิ่ม BTU จากการคำนวนปกติ บางที่ก็ว่าต้องบวกความสูงด้วย

นอกจากเรื่องว่า กี่ BTU แล้ว ก็ยังชนิดของแอร์อีกครับว่าจะติดแบบไหนดีที่สุด
    เพดานห้องมันเป็นฝ้าฉาบเรียบครับ ที่ interior designer เค้าแนะมาก็คือแบบ cassette type ของ train
    ขนาด 36000 btu สองตัวครับ เพราะมันสวยที่สุด แต่มันแพงที่สุด แล้วก็กลัวเรื่องน้ำหยดเป็นราอีกด้วย
    ส่วน dealer บอกว่าเป็น ceiling type ขนาด 36000 btu ของอะไรก็ได้ 2 ตัวดีกว่าน่ะครับ
    แขวนไว้ข้างบนเลยดีกว่า maintainance ก็ง่ายกว่า แต่มันต้องลากท่อไปไกลถึง 10 เมตร
    เพื่อไปทิ้งน้ำข้างหลัง มันจะไหวไม๊ครับ เค้าว่าเอาท่อไปไว้ในฝ้าก็ได้ แต่ต้อง Toshiba เท่านั้น
    ที่มีปั๊มน้ำดูดน้ำไปทิ้งข้างหลัง เรื่องปั๊มนี่ ทำได้จริงรึเปล่าครับ

ตอนนี้ปวดหัวมากๆ ใครเคยติดแอร์ในห้องที่มีเพดานสูงๆแบนี้บ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อย

จากคุณ : junky fighter - [ 21 ก.ค. 47 00:46:14 ]