CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

สอบถามเกี่ยวกับ UBC ค่ะ

ตอนนี้คิดไม่ตกค่ะว่าจะติดอะไรดี ระหว่าง เสาอากาศ จานดาวเทียม และก็ UBC

คือมีเงื่อนไขว่า คนที่อยู่ด้วยเนี่ย คนนึงเค้าบอกว่าติดอะไรก็ได้ ขอแค่ให้ช่องฟรีทีวีชัดเท่านั้นพอ
    ส่วนอีกคนเค้าอยากติด UBC เหตุผลคือ เพื่อจะเอาไว้ดูเทนนิส แกรนแสลม เท่านั้นเองค่ะ
    ส่วนเดือนอื่น ๆ ที่ไม่มีเทนนิสไม่ต้องติด UBC ก็ได้
    ถามคนที่จะดูเทนนิสว่า ถ้าดูเทนนิสไม่พากษ์ไทยได้มั้ย เค้าก็ว่าไม่พากษ์ก็ได้แต่ไม่มัน

พอมานั่งดูรายละเอียดเกี่ยวกับการต่อสัญญาณอะไร ต่อมิอะไรแล้วเนี่ย
    รู้สึกว่าค่าใช้จ่ายมันต่างกันมากพอสมควรเหมือนกัน

แล้วตามเงื่อนไขข้างต้น ทางเลือกอื่น ๆ ก็ตกไป
    UBC น่าจะเป็นทางเลือกที่ cover ความต้องการของทุกคนมากที่สุด

พอดี UBC เดือนนี้มีโปร ติด 3500 บาท + ค่าประกัน 4000 รวมจ่าย 7500 บาท (ทั้งแบบเคเบิลและแบบจาน)
    แล้วได้ดูฟรีเดือนนึง แต่ถ้าเลิกเป็นสมาชิก เค้าจะมาเก็บของกลับหมด ก็เลยคิดอยู่ว่าจะติดดีมั้ย

เลยมีคำถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้ ค่ะ

1. มีคนบอกว่าติดแบบเคเบิลดีกว่า แบบจานเพราะถ้าติดแบบจาน ถ้าฟ้าฝนไม่เป็นใจ
    สัญญาณมักจะมีปัญหา จริงมั้ยคะ สรุปว่าติดเคเบิลดีกว่าติดแบบจานหรือเปล่าคะ
    2. อ่านกระทู้ล่าง ๆ มีคำแนะนำว่าควรซื้อจานแบบซื้อขาดแล้วถ้าอยากดู UBC เดือนไหนค่อยขอต่อสัญญาณ
    ส่วนเดือนที่ไม่ติด UBC ก็ยังดูฟรีทีวีได้ แล้วถ้าติดตั้งแบบเคเบิล ต้องต่อสัญญาณ UBC เท่านั้นใช่มั้ยคะ
    ถึงจะดูทีวีช่องปกติได้ ถ้ายกเลิก UBC ก็ใช้ไมได้เลย ไม่สามารถทำเหมือนแบบจานได้
    3. แล้วกล่องเถื่อนที่เค้าซื้อมาติดกัน ต้องต่อกับแบบเคเบิลหรือว่าแบบจานคะ หรือว่าได้ทั้ง 2 แบบ
    4. คือตั้งใจว่าจะต่อสัญญาณ UBC 1 จุด แล้วจุดอื่น ๆ จะใช้แบบเถื่อนน่ะค่ะ
    จริง ๆ แล้วไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ไม่ทราบว่าต้องไปหาซื้อที่ไหนคะ
    5. มีบ้านญาติ เค้าต่อ UBC แบบเถื่อนอยู่ รู้สึกว่าเมื่อก่อนเคยขอสัญญาณแบบเคเบิลแล้วยกเลิกไป แล้วก็ซื้อกล่องเถื่อนมาติด
    แต่เค้าติดเถื่อนมานานมากแล้ว หลายปีมาก ๆ แล้วเราจะทำแบบนั้นบ้างจะได้มั้ยคะ
    6. ถ้าติดเถื่อนหลาย ๆ จุด จะเป็นแบบเปลี่ยนช่องตามกันมั้ยคะ หรือว่าสามารถซื้อเป็นแบบแยกช่องกันได้

จากคุณ : ประกายเพชร - [ 22 ก.ย. 47 14:54:59 A:203.150.206.9 X: TicketID:038396 ]