CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

.... เกี่ยวกับการเช่าคอนโดฯ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ .... (กำลังจะแย่แล้วครับ)

คือผมเช่าคอนโดอยู่ในปัจจุบัน มาเป็นเวลาเกือบ 3 ปีแล้ว
    โดยที่เจ้าของ(ที่รับค่าเช่าจากผม) เค้าไม่ยอมจ่ายค่าผ่อนธนาคาร
    ตลอดเวลาที่อยู่ก็จะมีใบทวงหนี้
    รวมถึงใบยึดทรัพย์ ฟ้องร้อง อะไรพวกนี้มาเป็นระยะๆ

จนกระทั่งประมาณเดือนที่แล้ว ทางนิติฯอาคารชุด มาบอกผมว่า
    ไม่ต้องไปจ่ายค่าเช่าแล้วนะ เนื่องจากห้องที่ผมอยู่
    ธนาคารเค้ายึดมาขายทอดตลาดแล้ว

ทางนิติฯยังบอกกับผมอีกว่า มีคนจะมาขอดูห้อง ซึ่งตอนกลางวันผมไม่อยู่
    แต่ทางนิติฯเค้าก็พยายามบ่ายเบี่ยงเพื่อที่จะไม่ให้ใครเข้ามาดูห้องให้
    แม้แต่ธนาคารเค้าก็เข้ามาดูไม่ได้
    (สงสัยว่ากุญแจห้อง จะมีอยู่ที่ผมเพียงคนเดียวเท่านั้น)

ต่อไปนี้จะเล่าตามลำดับโดยละเอียดเลยนะครับ
    (เพื่อให้ผู้รู้ทั้งหลายช่วยผมแก้ไขปัญหาด้วย)

สมมติ...
    .. วันที่ 1 ก.พ. ..
    นิติฯมาบอกผมว่า ไม่ต้องจ่ายค่าเช่าให้เจ้าของห้องแล้วนะ
    (ปกติผมจะจ่ายโดยการโอนเงิน)
    .. วันที่ 2 ก.พ. ..
    เค้ามาบอกอีกว่า ยังไงให้เอามาจ่ายเค้าแทน เนื่องจากเค้าจะคอยดูแลห้องให้
    ไม่ให้ใครขึ้นมาดู ผมบอกไปว่า "เดี๋ยวขอปรึกษาทนายที่บริษัทก่อน"
    .. วันที่ 3 ก.พ. ..
    ผมบอกกับทางนิติฯว่า ทนายของผมเค้าแนะนำว่า
    ยังไงก็ต้องจ่ายค่าเช่าให้เจ้าของเดิม เนื่องจากเรามีสัญญาเช่าอยู่
    ส่วนห้องจะเป็นกรรมสิทธิของใครเป็นอีกเรื่องหนึ่ง
    .. วันที่ 4 ก.พ. ..
    นิติฯกลับมาบอกว่า ห้องผมมีคนซื้อไปแล้ว
    และเค้าคงจะให้ผมเช่าต่อในราคา 4000 บาท (ปกติผมเช่าอยู่ 3500)
    ผมบอกไปว่า มากเกินไปถ้าให้เช่า 4000 จริงๆคงต้องย้ายออก
    .. วันต่อมา 5 ก.พ. ..
    เค้ากลับมาบอกใหม่ว่า เจ้าของใหม่ตกลงให้เช่าราคาเดิมที่ผมเช่าอยู่แล้ว ..
    ผมบอกไปว่าเดี๋ยวขอคุยกับเจ้าของเดิมก่อน เนื่องจากมีเรื่องค่าประกันที่ผมจ่าย
    ไปทีแรกล่วงหน้า 3 เดือน ... (เจ้าของเก่าติดต่อยากมากๆ)
    .. วันที่ 18 ก.พ. ..
    เจ้าของเก่าส่ง Msg. มาหาผมเพื่อทวงค่าเช่า ผมโทรกลับไปพร้อมเล่ารายละเอียด
    ให้เค้าฟังว่าตอนนี้ห้องถูกขายให้คนใหม่แล้ว แต่ติดตรง
    เจ้าของเก่าเค้าก็ไม่มีเงินที่จะจ่ายค่าประกันคืนให้กับผม ผมจึงคิดว่า
    เดี๋ยวจะลองขอทางเจ้าของใหม่ดู
    โดยการให้ผมอยู่ไปก่อน 3 เดือนตามเงินค่าประกัน

..วันที่ 1 มี.ค. ขึ้นเดือนใหม่ ..
    ทางนิติฯส่งใบเรียกเก็บค่าส่วนกลางมา มีรายละเอียดค่าเช่า 3500 บาท
    ที่เค้าบอกว่าผมต้องจ่ายเป็นค่าเช่าให้เค้าด้วย ... งงมากๆ
    .. วันที่ 2 มี.ค. ..
    ผมรู้สึกว่า ไม่น่าจะมีเจ้าของห้องคนใหม่อย่างที่ทางนิติฯอ้างมา
    จึงตัดสินใจโทรสอบถามทางธนาคารดู(ซึ่ง ธ. ไม่รู้ว่าผมคือผู้เช่า)
    ปรากฎว่าเป็นอย่างที่ผมคิด ห้องชุดที่ผมอยู่ ยังเป็นทรัพย์สินของทางธนาคาร
    โดยมีการขายทอดตลาดแล้ว แต่ธนาคารก็ซื้อคืนมาเอาไว้เอง

รายละเอียดทั้งหมดก็อย่างที่เล่านะครับ ...
    อยากทราบว่าผมจะทำอย่างไรต่อไปดี

1. นิติฯอยู่ในสถานะ ชุบมือเปิบ ซึ่งผมมารู้ภายหลังว่า
    กับห้องอื่นๆก็มีกรณีนี้เหมือนกับ (ธ.ยึดจากเจ้าของแล้ว
    แต่นิติฯนำมาเปิดให้เช่าโดยเก็บค่าเช่าเป็นของตัวเอง)

2. ผมไม่ทราบว่าตัวเองอยู่ในฐานะไหน ซึ่งจริงๆแล้วคิดว่าน่าจะหาทางย้ายออก
    แต่ตอนนี้มันจำเป็นต้องอยู่ไปก่อนจริงๆครับ (ของเยอะมากๆ)

3. เจ้าของเก่า คงจะไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับห้องชุดนี้อีกต่อไปแล้ว
    (แต่ยังมีชื่อเป็นเจ้าบ้านอยู่ครับ) ดังนั้นสัญญาเช่าที่ผมมีอยู่
    จะเป็นโมฆะหรือเปล่า?  

แก้ไขเมื่อ 02 มี.ค. 48 21:17:14

แก้ไขเมื่อ 02 มี.ค. 48 21:14:54

แก้ไขเมื่อ 02 มี.ค. 48 21:11:17

จากคุณ : : + Jay lo leaW + : - [ 2 มี.ค. 48 21:06:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป