CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

- = สงสัยเรื่อง คอนโด - ทะเบียนบ้าน ค่ะ [กระทู้งงๆปนสังสัย] = -

1. คอนโดฯ 1ห้อง มีทะเบียนบ้าน 1เล่ม เหมือนบ้าน 1หลัง มีทะเบียนบ้าน 1เล่ม ใช่เปล่าคะ??

2. ถ้าซื้อคอนโดฯ เราก็ต้องย้ายชื่อออกทะเบียนบ้านเดิมของพ่อแม่..ซึ่งเราเป็นแค่ผู้อาศัย..  
    มาใส่ในสมุดทะเบียนบ้านคอนโด.. แล้วมาเป็นเจ้าบ้าน.. ใช่เปล่าคะ??

3. แล้วถ้าในอนาคตข้างหน้า.. จะซื้อบ้านพร้อมที่ดิน อีก1หลัง.. (แต่ไม่ได้ขายคอนโด) ทำงัยคะ??
    เราต้องย้ายชื่อจากคอนโด.. ไปไว้บ้านหลังใหม่.. แล้วปล่อยคอนโดให้ไม่มีชื่อคนอยู่เหรอ??

..

ขอโทษที่ถามงงๆนะคะ..แฟรงเก้น เพราะคนถามก็ค่อนข้างจะงง+สงสัยอยู่เหมือนกัน..

คือ.. ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องทะเบียนบ้านเท่าไหร่อ่ะค่ะ.. เมื่อคืนเดือนเพ็ญก็นอนคิดแบบงงอย่างงี้ยันตี 3ครึ่งก็ยังไม่ได้คำตอบ..
    เลยต้องมาตั้งกระทู้ถามที่ชายคา.. เพราะกลัวว่าคืนนี้จะนอนไม่หลับอีกคืนนึง(ด้วยความไม่ฉลาดของตัวเอง..)

รบกวนเพื่อนชายคอที่มีประสบการณ์ หรือเพื่อนที่ไม่งง.. ช่วยทำให้เราหายงง หายสงสัยทีนะคะ.. ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ..สาวลอยกระทง

จากคุณ : King of Alan - [ 3 มี.ค. 48 13:45:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป