CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ถามเรื่องอิฐมวลเบาครับ

มีกระทู้ข้างล่างเห็นพูดถึงเรื่องนี้  และพอดีผมเองก็กำลัง
    คิดอยากทำบ้านหลังเล็กๆ อีกสักหลังครับ

ถ้าเกิดผมทำบ้านหลังเล็กๆ 2 ชั้น
    ชั้นบนใช้อิฐมวลเบา ชั้นล่างใช้อิฐมอญ
    จะทำได้หรือไม่ครับ

อิฐมวลเบา มีข้อดีเรื่องระบายความร้อน และน้ำหนักเบา
    ชั้นบนเป็นอิฐนี้น่าจะดี แถมคานไม่ต้องรับน้ำหนักมาๆ ด้วย

เน้นว่าเป็นบ้าน 2 ชั้นเล็กๆ ครับ

มีห้องครัวเล็กๆ ห้องรับแขกด้านล่าง ส่วนชั้นบนขึ้นบรรได
    มาเป็นห้องนอน 1 ห้อง + ห้องน้ำ

อันนี้คือที่คิดไว้ว่าจะทำแบบนี้อ่ะครับ ไม่ทราบเหมือนกัน
    ว่าสามารถทำได้มากน้อยแค่ไหน

จากคุณ : แมวหลงทาง - [ 10 พ.ค. 48 14:24:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป