CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ "สีกันความร้อน" หน่อยครับ

ขอถามเรื่องเกี่ยวกับ "สีกันความร้อน" หน่อยครับ

ห้องที่ผมอยู่มีผนังรับแดดเต็มๆ 3 ด้าน อุณภูมิต่างกันมากกับด้านที่ติดห้องน้ำ ช่วงเช้าและเย็นจะอบอ้าวมากจนอยู่ไม่ได้

พอดีผมเห็นโฆษณาที่รับจ้างทาสีกันความร้อนช่วยลดปัญหาอาคารร้อนอบอ้าว เลยว่าจะซื้อมาทาเอง ราคาสีมันก็แพงเอาเรื่องอยู่เลยอยากจะถามความเห็นของผู้รู้หน่อยครับ

ขอถามเป็นข้อๆนะครับ เพื่อสะดวกในการตอบ

1. สีกันความร้อนนี่ กันความร้อนได้มากแค่ไหนครับ คุ้มกับการลงทุนหรือป่าว แล้วถ้านานๆไปหลายๆปี บางคนว่าเสื่อม บางคนว่าไม่เป็นไร บางคนบอกต้องคอยทาซ้ำ ไม่ทราบว่าเป็นยังไงแน่ครับ

2. สีกันความร้อนมีกี่ยี่ห้อ ยี่ห้อไหนดีสุด ที่ผมเล็งไว้คือสีกันความร้อน SUN BLOCK ของโฮมโปร ไม่ทราบอันนี้เป็นยังไงบ้างครับ หรือมียี่ห้อไหนดีกว่าช่วยแนะนำทีครับ หาซื้อได้แถวไหนจะดีมากๆ

3. วีธีการทาสีครับ เหมือนทาสีภายในทั่วไปหรือป่าวครับ ควรทาทับกี่ชั้นดี ต้องผสมอะไรหรือป่าวครับ ทาภายในธรรมดาผมทา2ชั้นก็สนิทแล้วก็ไม่ได้ผสมอะไร

4. อันนี้ผมสงสัยเพิ่มมาหน่อยนะครับ คือทาทับสีเดิมไปเลยได้ไหม หรือว่าต้องทาสีบ้านธรรมดาทับอีกที ไม่แน่ใจอ่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ค. 48 18:13:53

จากคุณ : Hammy - [ 27 พ.ค. 48 18:10:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป