CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

รบกวนขอไอเดีย--> จัดสวนที่ระเบียงคอนโด... ค๊า

อยากลองจัดสวนเล็กๆที่ระเบียงคอนโด ค่ะ            
    ...    ขออธิบายลักษณะห้องคร่าวๆละกันนะคะ....
    ก็คือ ที่ห้องเป้นสีเหลี่ยมผืนผ้า ขนาด 36 ตร.ม. พอเปิดประตูเข้ามาก็จะเห้นระเบียงอยู่ด้านในสุดของห้องน่ะคะ ประตูที่จะออกไประเบียงเป็นกระจกบานสไลด์ บานใหญ่ค่ะ
    มีพื้นที่ระเบียง ขนาด 1*4 เมตร  คงจัดได้แค่ครึ่งขวาครึ่งเดียวเพราะอีกด้านนึง (ด้านซ้าย) ต้องเอาไว้ตากผ้าค่ะ แบบว่าอยากมีสวนเป้นของตัวเองซักทีง่ะ  ฮิฮิ
    น่าจะพอนึกภาพออกเนอะเคอะ....

แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดีอ่ะ ไปเดินจตุจักรมาก้อเลือกไม่ถูกเลย ต้นไม้เยอะไปหมด อึ้งๆๆๆๆ...

ที่คิดๆไว้ ก็อยากได้ประมาณว่า ...
    มีอ่างปลูกบัว+เลี้ยงปลาตัวเล็กๆ (น่าจะมีฐานรองให้สูงขึ้นมาหน่อยดีมั้ยเคอะ)

แล้วก็ หาซื้อ กระถางดินทรงสูงมาซักใบไว้ใส่ไม้น้ำ ต้นยาวๆ (ต้นไรดีเอ่ย)

แล้ว ๆ..ๆ .ๆ แล้วก็ no idea แล้วอะค่ะ แฮะๆๆๆ

อืม กะว่าจะเอาไม้ระแนงมาปูพื้นแล้วโรยหินสีขาวด้วยค่ะ

รึว่าจายังไงดี....

**รบกวน ช่วยแนะนำให้หน่อยนะค๊า....น๊า
    --ถ้าแบบ มีรูป หรือ ออกแบบให้ดูคร่าวๆจะดีมั่กมากเลยค่ะ (กะเอาแบบสำเร็จรูปเลยเรา อิอิอิ)

--ถ้ามีชื่อต้นไม้ด้วยก็ยิ่งดีใหญ่เลยค่ะ จะได้ไปหาซื้อตามนั้นเลยน่ะ 555

ขอบคุณมั่กมากเลยนะคะ...

ปล. คุณ คีรีบูนปีกบาง จะเข้ามาอ่านกระทู้เราบ้างมั้ยน๊อ...

จากคุณ : ลอดช่อง - [ 25 ก.ค. 48 22:27:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป