CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

แก้ปัญหาเรื่องปั๊มน้ำทำงานแปลก ๆ ได้แล้วครับ

จากกระทู้นี้นะครับที่ผมถามไว้
    http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R3643216/R3643216.html
    ได้ลองทำตามคำแนะนำของคุณ Lottoy ที่แนะนำไว้ในกระทู้ R3497179 (ตอนนี้กระทู้หายไปแล้วดูไม่ได้) แล้วปรากฏว่าการทำงานตัด-ต่อบ่อย ๆ ของปั๊มน้ำหายไปแล้ว เปลี่ยนเป็นทำงานแบบต่อเนื่อง และความแรงของน้ำคงที่กว่าเดิม ก็เลยขอนำวิธีแก้ไขของคุณ Lottoy มาลงไว้อีกทีครับ เผื่อใครเจอปัญหาแบบผมจะได้ลองนำไปแก้ไขดู ไม่ยากเลยครับ

1. ดึงปลั๊กไฟออก
    2. ปิดช่องทางจ่ายน้ำเข้าปั๊ม
    3. เปิดน้ำจากก๊อกที่ใกล้ที่สุด
    4. เปิดช่องสำหรับล่อน้ำ (ในคู่มือจะมีบอกไว้ว่าเป็นช่องไหน) ถ้าไม่เปิดน้ำจะหยุดไหลออกจากปั๊ม
    5. รอสัก 5 - 10 นาที (จนกว่าน้ำจะหยุดไหลออกจากช่องล่อน้ำที่เราเปิดไว้
    6. ปิดก๊อกน้ำ
    7. ปิดช่องล่อน้ำ
    8. เปิดช่องจ่ายน้ำเข้าปั๊ม
    9. เสียบปลั๊ก ลองเปิดดู การตัดเป็นจังหวะถี่ๆ หายไป

จากคุณ : Tum : nnoppon@hotmail.com - [ 11 ส.ค. 48 08:40:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป