CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ใครคำนวณขนาดสายไฟเป็นบ้างครับ

สวัสดีครับ
    อยากสอบถามเรื่องขนาดสายไฟหน่อยครับ คือตอนสร้างบ้านได้ตกลงแบปากเปล่ากับช่างไฟฟ้าว่าให้แยกระบบไฟครัวออกต่างหากแต่พอตอนจะย้ายเข้ามาอยู่ลองเปิดไฟปรากฏว่าเข้าเอาไปรวมไว้กับห้องรับแขก สอบถามจากผู้รับเหมาเขาก็ปัดว่าเราคุยกับช่างไฟเองเขาไม่รู้เรื่อง เขาจะยึดตามแบบของโครงการ เลยอยากสอบถามผู้รู้ครับว่า สาย ขนาด 2.5 ที่เขาเดินให้ทนกระแสได้เท่าไหร่ครับ แล้วเครื่องใช้ไฟฟ้าหลักๆก็มี ตู้เย็น  2 ตู้ ,เครื่องดูดควัน 1 เครื่อง ,หม้อหุงข้าว ,กระติกน้ำร้อน ,ไมโครเวฟ ,เครื่องซักผ้า 2 เครื่อง ,ทีวี ,พัดลม แล้วก็มีไฟแสงสว่างอีก ถ้าใช้งานพร้อมกันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ (รายการที่ยกมาทั้งหมดมีโอกาสใช้งานพร้อมกัน บ่อยๆครับ )
    ขอบคุณครับ

จากคุณ : asinee - [ 14 ส.ค. 48 21:01:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป