CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ผมไม่ซื้อบ้านจัดสรร จะสร้างบ้านเองแต่ไม่มีความรู้เลย ท่านผู้รู้ให้คำแนะนำด้วยครับ

พอดีผมมีเงินก้อนหนึ่ง อยากจะสร้างบ้านแล้วก็ได้อุปกรณ์อำนวยความสะดวกด้วยภายในเงินจำนวนนี้ แต่เนื่องจากงบมีน้อย และไม่อยากจะกู้แบงค์ อยากจะถามพี่ ๆ ว่า การที่ผมให้ผู้รับเหมารับสร้างบ้านมาตีราคาบ้านแล้วก็ให้เขาดำเนินการจนเสร็จเป็นบ้าน 1 หลังเลย (คิดว่าเงินก้อนนี้คงหมด) กับการที่ผมจะหยุดงานซัก 3 - 4เดือนเพื่อมาสร้างบ้านเอง โดยวิ่งซื้อวัสดุเอง หรือหาช่างมาเอง ฯ วิธีนี้ ผมจะสามารถประหยัดเงินได้เยอะไหมครับ ?? แล้วก็จะคุ้มหรือเปล่า สิ่งที่กลัวอีกอย่างหนึ่งคือ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย เพียงแค่อยากมีเงินเหลือจากก้อนนี้เพื่อเอาไว้ บิลอินเฟอร์นิเจอร์นิดหน่อยเท่านั้นเอง พี่ ๆ ที่มีความรู้ หรือประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ คิดไม่ตกจริง ๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : เจต - [ วันมหิดล 00:56:14 A:61.91.171.143 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป