CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ปัญหาสัญญาบ้านเช่า กับสิ่งที่เราตกแต่งเพิ่ม

ได้โพสถามไว้ที่ ราชดำเนินห้องกฏหมายแล้วค่ะ จากกระทู้นี้ค่ะ
    P3833363
    ปัญหาสัญญาบ้านเช่า กับสิ่งที่เราตกแต่งเพิ่ม [กฎหมาย] moonface (8 - 26 ต.ค. 48 23:30)

แต่อยากถามความคิดของท่านอื่นอีกด้วย เผื่อในห้องนี้จะมีประสบการณ์เยอะกว่าค่ะ

############################
    เรื่องของเรื่องคือ

ได้เช่าบ้านมา 4 ปี แล้วจะย้ายออก ทางเจ้าของบ้าน
    บอกว่าสิ่งที่เราตกแต่งไปจะต้องตกป็นของเขา เพราะได้
    เซ็นสัญญาไว้แล้วเมื่อ 4 ปีก่อน เช่น ประตูกระจกที่มีโครง
    อะลูมิเนียมรวมทั้งโครงอะลูมิเนียม กระดานไวท์บอร์ด
    มุ้งลวด เบรกเกอร์ของเรื่องปรับอากาศ(ที่เป็นตัวตัดไฟน่ะค่ะ)
    ส่วนเครื่องปรับอากาศเขาเห็นใจให้ขนไปได้ (ก่อนจะ
    เจาะปูน หรือตกแต่งอะไร ก็เรียกเจ้าของบ้านมาดูตลอด)

ขอถามค่ะว่า เรามีสิทธิ์จะรื้อของส่วนที่เราตกแต่งได้ไหมคะ?
    ผิดกฏหมายอะไรรึเปล่า  เรื่องสัญญาเช่า ดิฉันจำไม่ได้
    จริงๆ ค่ะ เพราะเช่าได้ปีกว่าๆ แล้วเพิ่งคิดจะตกแต่งติด
    เครื่องปรับอากาศ นอกจากนี้เจ้าของบ้านได้บอกว่า
    จริงๆ แล้วดิฉันต้องบอกก่อนล่วงหน้า 2 เดือน แต่นี่ดิฉัน
    บอกก่อนแค่เดือนเดียว ก็ผิดสัญญาด้วยค่ะ

ขอระบายความกลุ้มหน่อยค่ะ ใจจริงไม่อยากย้ายหรอกค่ะ
    แต่บ้านที่เช่าอยู่นี้ อยู่หลังบ้านเช่าหลังอื่น(เจ้าของบ้านคนเดียวกัน)
    ทางเข้าบ้านดิฉัน จะต้องเดินผ่านหลังบ้านอื่นเข้ามา
    ทีนี้เมื่อ 7 เดือนที่แล้ว เจ้าของบ้านให้ผู้เช่ารายใหม่เช่า
    ซึ่งเขาทำธุรกิจเดียวกับดิฉัน ถ้าขืนยังอยู่ต่อ กิจการดิฉัน
    แย่แน่ๆ ก็เลยต้องย้ายออกน่ะค่ะ กลุ้มจริงๆ ไปที่ใหม่ก็ต้อง
    ไปสร้างกันใหม่อีก

แก้ไขเมื่อ 27 ต.ค. 48 10:13:21

แก้ไขเมื่อ 27 ต.ค. 48 10:11:45

จากคุณ : moonface - [ 27 ต.ค. 48 10:07:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป