CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ตอนนี้กำลังสับสนครับ... วิศวกร กับ สถาปนิก ต่างกันยังไง ?

สวัสดีเพื่อนๆชาวชายคาครับ
    อันนี้เป็นกระทู้ที่ 3 ที่ "สจ๊วตแก่" เข้ามาโพสต์ในห้องนี้ครับ
    ภายหลังจากที่มีเพื่อนๆบางท่านได้กรุณาแนะนำให้ลองเข้าไปดูใน web ต่างๆที่เกี่ยวกับบ้าน
    ผมก็ลองเข้าไปดูมาบ้างแล้วพอสมควร

ในแง่ของงานก่อสร้าง ต่อเติม ซ่อมแซมบ้าน อ่านไปอ่านมาชักจะงงซะแล้วครับว่า
    สถาปนิก กับ วิศวกร (สาขาก่อสร้างอาคาร) นั้น ต่างกันตรงไหนอย่างไร ? เพราะรู้สึกว่างานดูจะคาบเกี่ยวกันเหลือเกิน (ถึงขั้นก้าวก่ายซ้ำซ้อนกันหรือเปล่า ?)

จึงได้มารบกวนถามเพื่อนๆในนี้ครับว่า

1. อะไรคือความแตกต่างที่ชัดเจนระหว่างบุคคลากรทั้งสองประเภทนี้ ?

2. สโคปงาน และหน้าที่ที่ชัดเจนของทั้งสองประเภท ?

3. ตามกระทู้เก่า ที่ผมจะต้องหาคนมาตรวจสอบสภาพบ้านมือสอง ผมควรจะต้องเรียกใครมาช่วยตรวจสอบกันแน่ครับ, ระหว่างวิศวกร กับ สถาปนิก ?

ครับ, ผมเข้ามารบกวนสอบถามเพื่อนเท่านี้ครับ 3 ข้อดังกล่าว ท่านใดทราบช่วยอรรถาธิบายเป็นวิทยาทานทีเถอะครับ.

ขอบคุณมากๆครับ ^_^
    สจ๊วตแก่ / QV *****

จากคุณ : Reichsfuhrer-SS - [ 2 ธ.ค. 48 02:28:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป