CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เซียนงานไม้ diy รบกวนทางนี้ด้วยครับ อยากลองทำของตกแต่งเอง ไม่ค่อยมีเงิน

กำลังจะทำบ้านใหม่ครับ อยากทำของตกแต่งเอง เพราะไม่ค่อยมีเงิน มีเรื่องปรึกษานิดนึงครับ คือผมอยากได้ชั้นวางของที่ติดกับผนัง แบบที่มันจะเป็นแผ่นไม้ยื่นออกมาจากผนังหนะครับ เป็นชั้นๆซ้อนกันไป ทีนี้ถ้าลองไปดูตามร้านโฮมโปร มันก็จะมีแผ่นไม้สำเร็จ สีขาว ดำ น้ำตาล ซึ่งก็แค่ซื้อมาติด สะดวกดี แต่ผมไม่ค่อยชอบครับ เพราะข้อแรก แผ่นไม้มันบาง ไม่ค่อยสวย สองคือ มันต้องใช้ขายึด คือจะต้องเห็นขาเหล็กโผล่ใต้ชั้น โทษทีนะครับ ไม่มีรูป แต่หวังว่าพี่ๆคงนึกออก คำถามก็คือ ผมเคยเห็นที่ห้าง เค้าจะทำแบบ แผ่นไม้จะหนากว่า ซึ่งอันนี้ผมคิดว่าผมทำได้ แต่ที่ห้างบางห้าง หรือที่เห็นในหนังสือ เค้าจะไม่ใช้ขาเหล็กรับน้ำหนัก แต่แผ่นไม้มันจะลอยอยู่ได้เอง ผมอยากถามว่า เค้าทำยังไงครับ ให้แผ่นไม้มันลอยติดกับผนัง แล้วก็ดูรับน้ำหนักได้ดี โดยไม่ต้องใช้ขาเหล็กเหมือนที่ขายทั่วไป เค้าใช้น้อตอะไร หรือทำยังไง เพื่อยึดแผ่นไม้ที่เป็นชั้นให้ติดกับผนังได้อย่างแข็งแรง รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : ผมเอ้ง - [ 6 ธ.ค. 48 23:42:16 A:210.246.68.66 X: TicketID:038968 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป