Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คงไม่มีใครร้องเพลงนี้... ได้ไพเราะเท่า... คุณ นภา หวังในธรรม ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

คุณ นภา หวังในธรรม  ท่านเป็นนักร้องนำในยุคของวงดนตรีกรมศิลปากร    
น้ำเสียงของท่านมาในแนว "โซปราโน" สมัยผมเด็กๆ จำเพลงของท่านได้แม่น
เช่น เพลง ต้นตระกูลไทย, ใช้รถใช้ถนน, ในน้ำมีปลาในนามีข้าว ทั้งสามเพลงนี้
เป็นเพลง ปลุกใจ  หลายๆท่านใน ไร้สังกัด แห่งนี้ คงเคยฟังกันมาแล้วนะครับ

เพลง "เงาไม้" เป็นอีกเพลงที่ไพเราะเพราะพริ้ง  ยากที่จะมีใครขับร้องได้ไพเราะเหมือนท่าน
เพลงนี้เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง "ลูกทุ่ง" เมื่อปี พ.ศ. 2481  
จนถึงปี พ.ศ. 2503 เพลง "เงาไม้" ได้นำมาขับร้องใหม่โดย คุณ สวลี ผกาพันธ์
เพื่อเป็นเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง "เรือนแพ" นะครับ

ปัจจุบันนี้เพลง "เงาไม้" ยังได้รับความนิยมไม่เสื่อมคลาย เป็นเพลงอมตะ ควรค่าแก่การอนุรักษ์
ตามประสาเพลงดัง ย่อมมีการนำมาขับร้องกันใหม่ มีนักร้องในยุคหลังๆนี้ บันทึกเสียงกันบ่อยมาก
ดีบ้าง แย่บ้าง คละเคล้ากันไป  ส่วนตัวผมว่านักร้องที่ร้องเพลงนี้ได้ดี คือเวอร์ชั่น คุณ สวลี ผกาพันธ์ นะครับ

แต่ยังไงผมก็ว่า เพลงต้นฉบับ จากเสียงของ คุณ นภา หวังในธรรม ไพเราะที่สุด
ท่านร้องได้มีชีวิตชีวา ได้บรรยากาศ และได้อารมณ์ของเพลงอย่างดีเยี่ยมนะครับ
เป็นที่ประหลาดใจ ที่เพลงนี้เขาเก็บรักษาต้นฉบับไว้ได้อย่างดี ไม่มีเสียงรบกวนใดๆ
คุณภาพของเสียงดีมากๆ ผมฟังแล้วมีความรู้สึกว่า เหมือนบันทึกเสียงไปเมื่อวานนี้เองครับ

เพลง เงาไม้
ประพันธ์คำร้อง โดย พระยาโกมารกุลมนตรี
ทำนอง โดย หม่อมหลวงพวงร้อย สนิทวงศ์  
ขับร้องโดย นภา หวังในธรรม

คืนนี้...ราตรีสวัสดิ์...ฝันดีทุกท่าน
ขอบคุณครับ

จากคุณ : นฤรัตน์
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 53 21:09:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com