Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โอ...วาแป๊ะ...!!!!!! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

คำว่า "โอวาแป๊ะ" เป็นภาษาเหนือ ตรงกับภาษาภาคกลางว่า "โอน้อยออก" นั่นแหละครับ
เชื่อว่าตอนเด็กๆ ทุกท่านคงเคยเล่นกันนะครับ ชาวเชียงใหม่รุ่นใหม่ชอบเรียก สี่แยกสามกษัตริย์ว่า
สี่แยก โอวาแป๊ะ  เพราะลักษณะอนุสาวรีย์ท่ายืนของผู้สร้างนครเชียงใหม่ทั้งสามพระองค์
เหมือนเล่น โอวาแป๊ะ นั่นเองครับ

วง "คารามาย"  จึงแต่งเพลงนี้ขึ้นมาเพื่อเตือนสติว่า อย่าได้ลบหลู่ นำไปเรียกล้อเลียนกันเล่น
ซึ่งไม่เหมาะสม  เพราะทั้งสามกษัตริย์ ทรงเป็นผู้สร้างอาณาจักรล้านนา  เป็นผู้มีพระคุณต่อนครเชียงใหม่
ให้มีความเจริญรุ่งเรืองมากว่า 700 ปี แล้วนะครับ  

พูดถึง วง คารามาย  ทำไมถึงได้เหมือน วง คาราบาว เสียจริงๆ  
โดยเฉพาะนักร้องนำ คุณ อ๊อด คารามาย คล้ายๆ คุณ แอ๊ด คาราบาว มาก  ทั้งรูปร่าง หน้าตา และน้ำเสียง
คุณ แอ๊ด คาราบาว มีพี่ชายฝาแฝด คือ คุณ อี๊ด คาราบาว จู่ๆ คุณ อ๊อด คารามาย โผล่มาอีกคน
เลยกลายเป็นแฝดสามเลยนะเนี่ย  แหม ถ้าค้นหากันดีๆอาจมีแฝดสี่แฝดห้าก็ได้นะครับ

มือลีดกีต้าร์ ก็คล้ายๆ คุณ เล็ก คาราบาว ด้วยครับ ลีลาการเล่นก็ไม่เบาเชียว ถือว่าใช้ได้ทีเดียว
ผมสงสัยจริงๆว่าใครเลียนแบบใครกันแน่ เพราะ คุณ อ๊อด อายุมากกว่า คุณ แอ๊ด ตั้งหลายปี  
ถ้าผมไม่ทราบมาก่อน ต้องคิดว่าเป็น วง คาราบาว แน่ๆเชียวครับ

วง คาราบาว เค้าเพื่อชีวิต  ส่วน วง คารามาย  น่าจะแก้คัน นะครับ  แหะ แหะ

จากคุณ : นฤรัตน์
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 53 19:02:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com