Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอ่อ...เดี๋ยวนี้เค้าไม่ตกท่อกันแล้ว...อ่ะเห่อ!!! อ่ะเห่อ!!! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

เพลงชุด "โฟล์ค'บาว" จะเป็นการนำเพลงที่ได้รับความนิยมในอดีต มาทำใหม่ในแบบ "อคุสติค"
นัยว่า เพื่อเอาใจนักฟังเพลง "หูน้ำกลั่น" โดยเฉพาะ  จริงๆแล้วเพลงชุดนี้ออกมาหลายปีแล้ว
แต่จะรู้จักกันในวงแคบๆ  นักเล่นเครื่องเสียงจะรู้จักกันดี และมีเก็บกันแทบทุกคนนะครับ

ตอนออกใหม่ๆ ราคาแค่แผ่นละร้อยกว่าบาท  ปัจจุบันนี้ราคามือสองพุ่งขึ้นไปถึง 500 - 600 บาท
ด้วยที่ว่าผลิตออกมาจำนวนน้อย  และการบันทึกเสียงที่ยอดเยี่ยม เลยกลายเป็นของที่หายาก
เพลงชุด โฟล์ค'บาว จะมี 2 เวอร์ชั่น คือ เวอร์ชั่นเพลงร้อง และเวอร์ชั่นเพลงบรรเลงนะครับ

เพลงชุดนี้เป็นความคิดริเริ่มของ คุณ ปรีชา ชนะภัย  (เล็ก คาราบาว)  ที่เค้าตั้งใจทำเป็นพิเศษ
คุณ เล็ก  ควบคุมการผลิตทุกขั้นตอน คือเป็นทั้ง ซาวด์เอ็นจีเนียร์, โปรแกรมเมอร์, มิกซ์ดาวน์
และ มาสเตอร์ริ่ง  เรียกว่าเหมาหมดคนเดียว  เพื่อให้งานมีคุณภาพที่สุด
ผมเสียดายอยู่นิดเดียว ที่เค้าไม่ได้ทำเป็นแผ่นเสียงลองเพลย์ออกมาด้วยนะครับ

คืนนี้ ผมขอนำเวอร์ชั่นเพลงร้อง มาฝากเพื่อนๆ ที่สนใจเพลงแนวนี้สัก 5 เพลงครับ
ใจจริงอยากนำมาทั้งหมด 13 เพลง แต่เน็ตของผมช้ามาก
กว่าจะ อัพโหลด ขึ้นยูทูป ได้แต่ละเพลงกินเวลานานทีเดียว
ส่วนเพลงที่เหลือ ผมขอเป็นโอกาสหน้านะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : นฤรัตน์
เขียนเมื่อ : 21 ธ.ค. 53 21:19:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com