Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพลงจาก...แดนอาทิตย์อุทัย... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

เพลงญี่ปุ่นเก่าๆ ที่แฟนเพลงบ้านเรารู้จักกันดี
คงหนีไม่พ้นเพลง Sukiyaki, subaru, sayonara และอีกหลายๆเพลง
ส่วนมากเพลงดังๆเหล่านี้ ถูกนำทำนองมาใส่คำร้องภาษาไทยแทบทั้งนั้นนะครับ
เพลงดังกล่าวข้างต้นก็แปลงเป็นเพลงไทยหลายเวอร์ชั่นมาก โดยเฉพาะ Sukiyaki เยอะกว่าเพื่อน
เมื่อประมาณ 3 ปีก่อน ผมเคยจัดเพลงเหล่านี้ ให้เพื่อนๆรับฟังไปแล้ว ขออนุญาตไม่นำมาอีกนะครับ

มีอีกเพลงหนึ่งชื่อ Haruno Otozure เป็นเพลงที่ดังมากในญี่ปุ่น
ต้นฉบับขับร้องโดยนักร้องเขี้ยวเสน่ห์ คือ คุณ Koyanagi  Rumiko
พี่ไทยเราก็ไม่พลาด นำมาใส่เนื้อร้องไทยจนโด่งดัง วัยรุ่นไทยยุคนั้นร้องกันจนติดปาก
แต่คงมีไม่กี่คนมั้งครับ ที่ทราบว่าเพลงไทยเพลงที่ว่านี้...
นำทำนองมาจากเพลง Haruno Otozure ของญี่ปุ่นเค้านะครับ

ลิ้งค์แรกนี้ เป็นการแสดงคอนเสิร์ตของ คุณ Mizumori Kaori นักร้องรุ่นหลังนะครับ
ผมว่า พอดนตรีเริ่ม อินโท  เพื่อนๆก็คงร้อง "อ๋อ" กันนะครับ

จากคุณ : นฤรัตน์
เขียนเมื่อ : 29 ธ.ค. 53 18:43:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com