Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

" ดาวทอง " ติดต่อทีมงาน

สวัสดีปีใหม่ ๒๕๕๔ ครับ
ขออวยพรแด่ สมาชิกไร้สังกัด และสมาชิกพันทิป ทุกท่าน...
จงประสบแต่ความสุข ความเจริญ ประสงค์สิ่งใด ขอให้สัมฤทธิ์ผลดั่งใจหวังนะครับ

ชาติไทยเรามีศิลปและวัฒนธรรม สืบทอดกันมาเนิ่นนาน
เรามีภาษาพูด ภาษาเขียน นาฏศิลป์ ศิลปะ ดนตรีไทย เป็นเอกลักษณ์ของเราเอง

เพลง "ไทยเดิม" ก็เป็นศิลปะทางด้านดนตรีที่เป็นมรดกตกทอดกันมาตั้งแต่สมัยอยุธยา
เท่าที่ผมพอทราบ เพลงไทยเดิม มีจำนวนไม่น้อยเลย ว่ากันว่ามีเป็นพันๆเพลงเลยทีเดียวครับ
เป็นที่น่าเสียดาย ที่จำนวนเพลงมากกว่าครึ่ง ไม่ทราบว่าผู้ใดเป็นผู้แต่ง หาหลักฐานที่แน่ชัดไม่ได้
มีการดัดแปลง แก้ไข หลายครั้ง เพื่อให้เข้ากับยุคสมัย แต่ยังคงไว้ซึ่งทำนองเดิมๆ นะครับ

เพลงทั้งลูกทุ่ง ลูกกรุง ที่ขับร้องโดยนักร้องชื่อดัง มีจำนวนไม่น้อย
ที่นำทำนองเพลงไทยเดิมมาใส่เนื้อร้อง ได้ไพเราะเพราะพริ้ง
ในส่วนนี้ผมขออนุญาตไม่ยกตัวอย่างมานะครับ มีมากจริงๆ

ส่วนตัวผมคิดว่า การฟังเพลงไทยเดิม นอกจากได้ความเพลิดเพลินแล้ว ยังทำให้เรามีจิตใจที่อ่อนโยนด้วย
ผมเองเวลาทำงาน หรือก่อนนอน ชอบเปิดเพลงไทยเดิมฟังเบาๆเป็น "แบล็คกราวน์" อยู่เสมอนะครับ

คืนนี้ ผมขอนำเพลง "ดาวทอง" มาฝากเพื่อนๆ เพลงเดียวแต่ 2 เวอร์ชั่นครับ
เป็นเพลงไทยเดิมประยุกต์ และเพลงร้องลูกกรุงครับ

จากคุณ : นฤรัตน์
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 54 21:07:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com