Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพลงตามคำขอ...ของ คุณ กบชรา_เปิดกะลาเดินย่องท่องโลก...เชิญรับฟังด้วยกัน นะครับ ติดต่อทีมงาน

เมื่อช่วงกลางวัน คุณ กบชรา_เปิดกะลาเดินย่องท่องโลก  เพื่อนสมาชิก ได้ขอเพลงมาทางหลังไมค์
พร้อมให้เนื้อเพลงมาด้วย คุณ กบชราฯ อยากฟังเพลง "จันทร์กระจ่างฟ้า" ซึ่งขับร้องโดย คุณ สุเทพ วงศ์กำแหง
ผมลองอ่านเนื้อเพลงดูแล้ว เพลงที่ขอมาน่าจะชื่อเพลง "คืนกระจ่างฟ้า" นะครับ

เพลงนี้ ทั้งเสียงขับร้อง และเนื้อหา ไพเราะ โรแมนติค มาก
คุณ สุเทพ วงศ์กำแหง บันทึกเสียงเพลงนี้ ขณะที่เสียงของท่านกำลัง พีค มากๆ นะครับ

ขอบคุณครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชื่อเพลง : คืนกระจ่างฟ้า
คำร้อง/ทำนอง : จงรัก จันทร์คณา
ขับร้อง : สุเทพ วงศ์กำแหง

ในคืนกระจ่างฟ้า
ดวงจันทราคือดวงโคมส่องสวรรค์
เมฆฟ่องฟ้าคือม่านทองต้องสีจันทร์
หรีดเรไรนั้นคือดนตรีจากเทวา

เป็นคืนเสพสุขสันต์
ใจตรงกันฝันทุกตื่นชื่นหรรษา
สอดอ้อมแขนตรึงกายแนบสองกายา
ในแววตาบอกภาษารักแก่กัน

การะเกดเป็นเหมือนเกศน้องแกล้วเกล้า
ราตรีแย้มเหมือนแก้มเจ้าเฝ้าใฝ่ฝัน
กระดังงาเหมือนผิวเจ้าเร้าแสงจันทร์
หอมพุ่มพวงทรวงเจ้านั้นซ่านดวงแด

จวนอรุณใกล้สาง
อกพระพลางยามจะพรากจากอกแข
ต่อแต่นี้คงเหงาใจใครจะแล
เฝ้าชะแง้คอยคืนเพ็ญจะคืนทรวง...

จากคุณ : นฤรัตน์
เขียนเมื่อ : 7 ม.ค. 54 20:05:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com