Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อารมณ์ร้ายๆที่มีต่อลูก ติดต่อทีมงาน

ผมนึกตำหนิตัวเองทุกทีที่มีปากเสียงกับลูกชาย จนบางครั้งรู้สึกว่าเราใช้อารมณ์กับเค้ามากจนเกินไป
ทุกครั้งที่ลูกขอไปนั่น ไปนี่ ผมต้องตอบว่า"ไม่ให้ไป"ทุกที โดยไม่ยอมรับฟังเหตุผลอะไรของลูกเลย
ผมมีอคติกับพวกเพื่อนๆของลูกที่มักชวนกันออกไปเที่ยวผับ กินเหล้ากันอยู่บ่อยๆพร่ำเพรื่อ

เมื่อวานหลังเลิกเรียนเราพ่อลูกมีปากเสียงกัน เค้ากลับเข้าบ้านเย็นไปนิด หลังจากสอบถามจึงรู้ว่าอยู่ร้านเน็ตกับเพื่อนๆ
พอได้ยินคำว่าเพื่อนๆผมก็ระงับอารมณ์ไม่อยู่ เลยต่อว่าไปหลายคำด้วยถ้อยคำแรงๆ ไม่รับฟังเหตุผลอื่นของลูก
เค้าไม่เถียงแต่ชักอารมณ์ทางสีหน้าให้เห็น เดินเข้าห้องปิดประตูโครมใหญ่แล้วเก็บตัวเงียบเกือบชั่วโมง

ลูกสาว หลังจากทำกับข้าวเสร็จก็เข้าไปเรียกน้องชายให้ออกมากินข้าว ส่วนผมนอนดูข่าวหน้าทีวีคนเดียวเพลินใจ
ผมถามลูกสาวว่าน้องมันทำอะไรอยู่ เธอตอบว่านั่งดูกล่องอะไรไม่รู้อยู่บนเตียง ไม่ได้เดินเข้าไปดูใกล้ๆ
แล้วน้องว่าไงตอนที่ไปเรียก ผมถามถึงเหตุการณ์เพราะนึกเป็นห่วง เธอบอกว่าเดี๋ยวน้องออกมา ให้กินไปก่อน

ผมนั่งกินข้าวอยู่สองคนกับลูกสาวจนเกือบอิ่มเจ้าลูกชายก็ไม่เห็นโผล่ออกมาจากห้อง ด้วยความโมโหก็เลยไปตามเอง

ลูกชายตกใจหน้าถอดสีเมื่อเห็นผมเปิดประตูเรียก แต่ก็ยังทำท่าทางเฉยเมยเหมือนไม่แยแสหรือเกรงกลัวอะไรนัก
ผมเห็นเค้ากำลังนั่งอ่าน พินิจพิจารณาอะไรบางอย่างที่อยู่ในกล่องกระดาษขาวๆเป็นสีสรรค์คล้ายๆรูปดาว
ตรงนี้เองที่ทำให้ผมระงับอารมณ์ไม่ไหวก็เลยต่อว่าเค้าไปหลายคำตรงหน้าประตูห้อง จนลูกสาวต้องมาดึงกลับ
อารมณ์ของผมตอนนั้นประมาณว่าทำไมลูกไม่รู้จักเวลา ทำไมไม่แสดงท่าทีเกรงกลัวหรือสะทกสะท้านต่อพ่อสักน้อย

เมื่อคืนผมกับลูกชายไม่ได้คุยอะไรกันอีก เหตุการณ์ที่เห็นอยู่บ่อยๆคือพี่สาวปลอบประโลมน้องชายจนได้กินข้าว
ลูกชายนั่งเล่นคอมพ์สักพักก็เข้านอน ส่วนตอนเช้าต่างคนก็ต่างทำหน้าที่ของตัวเอง แยกย้ายกันไปโรงเรียนในที่สุด

เหตุการณ์เมื่อวานทำเอาผมเครียดหนัก นึกสงสารลูกชาย เราไม่น่าไปด่าว่าเค้าแรงขนาดนั้นเลย
นึกถึงตอนที่เห็นลูกน้ำตาซึม เราก็ใจไม่ดี สงสารจับใจ เค้าเป็นหนุ่มแล้วไม่ใช่เด็กที่จะร้องไห้ ให้ใครเห็นง่ายๆนะ

คงนึกน้อยใจพ่อจนกลั้นน้ำตาเอาไว้ไม่อยู่ ...

นึกได้ว่ากล่องกระดาษขาวๆปริศนาที่ลูกนั่งดูอยู่ในห้องเมื่อวานมันคือกล่องอะไรกันแน่ก็เลยลองเข้าไปค้นหาดู
ลูกเอามันวางไว้บนที่นอนตรงท้ายเตียง มีผ้าห่มซ้อนทับอยู่พูนๆ ปกติเค้าจะพับผ้าห่มไว้เรียบร้อย แต่นี่ไม่
ผมเห็นกล่องกระดาษขนาดไม่ใหญ่นักจึงได้หยิบออกมาแล้วเปิดดูพลันน้ำตาไหลออกมาไม่รู้ตัว
ภายในกล่องนั่น มันเป็นเรื่องราวความรักในวันวาเลนไทน์ของพวกเค้าซึ่งถูกสร้างขึ้นมาด้วยชีวิตจิตใจของหญิงสาว
ข้อความเป็นร้อยที่เขียนลงบนกระดาษชิ้นเล็กชิ้นน้อย สื่อถึงความในใจที่ถูกกลั่นกรองออกมาไม่รู้จบ
รูปดาวๆเล็กๆถูกประดับประดาอยู่บนกล่อง หัวใจสีแดงติดล้อมรอบรูปถ่าย ริ้บบิ้นสีชมพูติดไว้ในตำแหน่งที่สวยงาม
ผมอ่านข้อความได้ไม่กี่ชิ้นก็รู้สึกสะท้อนใจ มันแค่นในอก สงสารลูกที่เราเอาแต่ด่าว่าโดยไม่รู้จักระงับสติอารมณ์แต่น้อย
ลูกชายโตเป็นหนุ่มแล้ว ซึ่งเค้าไม่ใช่เด็กเหมือนเมื่อก่อน ที่พ่อจะว่าจะด่าจะตี ให้ร้องฟูมฟายอ้อนวอนยังไงก็ได้

ผมอยากขอโทษลูกชายคนนี้จังเลยครับ
ลูกโป่งกระเช้า
...

จากคุณ : Resource of life
เขียนเมื่อ : 15 ก.พ. 54 16:17:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com