Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณอา TinyNu ครับ ถ้าออกกำลัง 20 นาทีแรกใช้ Glucose ทำไมเราต้อง หนัก-สลับ-เบา ตั้งแต่แรก ครับ ติดต่อทีมงาน

พอดีตั้งใจจะลดน้ำหนักให้ถูกวิธีจึงค้นกระทู้คุณอา TinyNu เกี่ยวกับเรื่อง Fat burn มาอ่านเยอะมากครับ ได้ความรู้มากมาย ขอบพระคุณครับ

แต่ยังมีข้อสงสัยบางอย่าง

1. มีกระทู้นึงที่คุณอาตอบว่า การออกกำลังการแบบ fat burn ควรเริ่มแบบ หนัก เบา ตั้งแต่แรกเลย และใช้เวลาโดยรวมประมาณ 30-40 นาที แต่ช่วง 20-25 นาทีแรกร่างกายจะใช้ glucose ก่อน จะเป็นการดีกว่าไหมครับถ้าเรา warm สัก 60%HR ก่อนสัก 20 นาที แล้วหลังจากนั้นในช่วงที่ร่างการใช้ไขมันค่อย ทำ หนัก-เบา ต่ออีก 20 นาทีหรืออาจจะมากกว่านั้นไปเลย เหมือนเป็นการออมแรงไว้แล้ว ออกเต็มที่จนหมดในช่วงที่ใช้ fat ครับ

2. การเล่นกีฬา เช่น ฟุตบอล บาสเกตบอล ที่มีช่วง รุก-รับ คล้ายกับ หนัก-เบา 1 ชั่วโมง พอจะเปรียบเปรยว่าเป็นการทำ fat burn ได้ไหมครับ

3. เห็นคุณอาพูดถึง ข้าวกล้อง เลยหาข้อมูลต่อเรื่องอาหารจนได้รู้จักเรื่อง Glycemic index (GI) เลยอยากถามคุณอาเกี่ยวกับ กล้วยน้ำว้า ที่มีค่า GI ประมาณ 41-44 น่าจะเป็นผลไม้ที่ช่วยให้อิ่มท้องและเป็นผลดีต่อการคุมน้ำหนักได้เหมือนข้าวกล้องหรือไม่ครับ

4. การทานอาหารเสริมจำพวกสูตร fat burn ที่มี คาร์เฟอีน แอลคาร์เนทีน ก่อนการออกกำลังกายครึ่งชั่วโมงช่วยให้เรา burn fat ได้มากขึ้นจริงหรือไม่ครับ แล้วถ้าทานหลังออกกำลังกายจะยังมีส่วนช่วยหรือไม่ครับ

5. ถ้าทำ fat burn แล้ววันรุ่งขึ้นมีอาการปวดกล้ามเนื่อขาพอสมควร แต่พอจะฝืนวิ่งเบาลงไหวอยู่ครับ  อาการแบบนี้ควรพักสักวัน หรือ ฝืนวิ่งไปเลยจะดีกว่าครับ

6. ที่ว่าหลังจาก fat burn ไปแล้ว 30-40 นาที ร่างกายจะยังมีการเผาผลาญสูงอยู่อีกหลายชั่วโมง การเผาผลาญดังที่ว่านี่มันเกิดขึ้นจากอะไรครับ ในเมื่อร่างกายหยุดใช้กำลังไปแล้ว ร่างกายถึงจุดพัก ชีพจรเต้นปกติ

พอดีเรียนวิทยาศาสตร์มาครับ แต่ไม่ได้เรียนเกี่ยวกับการกีฬา
เลยติดนิสัยขี้สงสัยซักนิดนะครับ รบกวนขอความรู้เพื่อความเข้าใจจากคุณอา TinyNu นะครับ

จากคุณ : กาแฟ กะ นมสด
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 54 23:09:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com