Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาเรื่องประกันชีวิตค่ะ ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้จะไปพึ่งใครค่ะ เลยรบกวนขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ

แม่เราทำประกันชีวิตและประกันโรคร้ายแรงไว้ที่บริษัทประกัน ที่มีชื่อธนาคารพาณิชย์ของรัฐบาลแห่งหนึ่งร่วมก่อตั้ง
เมื่อเดือนพฤษภาคม ปี 2552
วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2554 แม่เราเสียชีวิต จากโรคกล้ามเนื้อหัวใจขาดเลือดฉับพลัน (ซึ่งอยู่ในโรคร้ายแรงที่ประกันต้องจ่าย)
โดยตัวแทนมารับเอกสารของแม่เราโดยนำกรมธรรม์ฉบับจริงไปด้วย

ขณะนี้ประกันแจ้งว่า หากแม่เรามีประวัติการเจ็บป่วย หรือเข้ารักษาพยาบาล
ในโรงพยาบาล ซึ่งขณะนี้ประกันกำลังตรวจสอบอยู่ อาจจะต้องขอยกเลิกกรมธรรม์ฉบับนี้ (ทั้งประกันตายและโรคร้ายแรง)
เนื่องจากกรมธรรม์มีอายุยังไม่ครบ 2 ปี (นับตั้งแต่วันที่ทำประกัน จนถึงวันที่เสียชีวิต) เจ้าหน้าที่แจ้งว่าบริษัทประกันมีสิทธิยกเลิกได้

ข้อสงสัยของเราคือ
1. ทำไมตอนแรกหากมีข้อสงสัยในเรื่องสุขภาพของแม่เรา ประกันจึงไม่ตรวจสอบ หรือขอผลตรวจสุขภาพ
2.หากประกันยกเลิกกรมธรรม์ของแม่เรา เราจะทำอย่างไรได้บ้างคะ
3.กรมธรรม์ ฉบับจริงที่เราให้ตัวแทนไปตอนเคลมนั้น ถ้าเรานำกลับคืนมาเป็นหลักฐานได้ไหมคะ เผื่อกรณีต้องฟ้องร้อง

ขอบพระคุณทุกท่านมากค่ะที่เสียสละเวลาอ่าน ผู้ที่มีความรู้หรือประสบการณ์รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
จขกท. หมดปัญญาจริง ๆ ค่ะ ไม่คิดว่านอกต้องเสียแม่ไปแล้วจะเจอกับปัญหาแบบนี้อีก

จากคุณ : แม่สอนว่าให้เป็นคนดี
เขียนเมื่อ : 24 มี.ค. 54 15:16:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com