Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

๐๐๐๐ คนไทยใจดี ชอบเชียร์มวย-รอง ๐๐๐๐ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ผมตื่นเช้า อากาศตอนเช้าสดชื่น ลมเย็นนนนน .. สบายจริงๆ แต่เย็นอย่างนี้ก็ต้องใส่เสื้อหนาว..ขี่จักรยาน

ผมชอบตื่นเช้าเป็นประจำ เพิ่งถูกบังคับให้นอนตื่นสาย หมอให้พักผ่อนมากๆ ครับ

กระทู้นี้ไม่มีสกูป ถือเป็นกระทู้ชวนคุย สัพเพเหระ ตามสบาย ครับ

อยากเล่าอะไร เชิญมาร่วมวงกัน ครับ

ภูเก็ต สมัยผมเป็นเด็ก  ลานหน้าโรงไฟฟ้า เป็นสถานที่ว่าง

ใช้เป็นที่จัดแสดง ต่างๆ เช่น ลครเวที นานๆจะมาสักครั้ง

คุณย่าชอบดูมาก ท่านไปดูทุกคืน เคยตามไปดูเหมือนกัน พอเปลี่ยนฉาก ปิดม่าน ก็มีคนมาร้องเพลง เรียกว่า เพลงสลับฉาก คงจะได้

มีนักร้องผู้ชายคนหนึ่ง เวลาร้องเพลงจะยืนตัวตรง ตัวแข็ง เป็นท่อนไม้

หนักๆเข้า บางที มีเสียง โห่  ... ผมดูแล้ว ไม่ชอบที่ไปโห่เขา นึกสงสาร

ต่อมา มีมวยมาชก   ...จำได้ไหม ... หนังกลางแปลงเขากั้นผ้า

แต่ เวทีมวย เขากั้นสังกะสี เราจะเรียก เวทีมวย-กั้นสังกะสี  คงได้

ผมคงเป็นเด็กซุกซน ... แทนที่จะเสียตังเข้าไปดูในเวที พวกผม เด็กซน ก็ปีนต้นไม้ใกล้ๆ ดูฟรี

จำได้ มวยวันนั้น นักชกชื่อดังสมัยนั้น ชื่อ "กิมเว้ง" หน่วยก้านยาว ชกดี เตะหนัก

ขนาดผมอยู่บนต้นไม้ ไกลเวทีสัก 400 เมตร ยังได้ยินเสียง หมัด เสียงเตะ เลยครับ

กิมเว้ง เตะ โดยคู่ต่อสู้ เอาศอกรับ หน้าเข้งปูด ขึนมาเห็นชัด

นักดูมวย ที่จริงเรียกให้ถูกก็.. นักพนัน  มีเสียงต่อรองกัน เอะอะ มีซิกเซเวน ส่งสัญญานข้ามวิกกันถึง ต้นไม้ ... (สนามม้าก็เหมือนกัน) ผมนึกในใจ เขาส่ง"ซิก" กันเข้าใจ นาชมเชย คนคิด

จากการแอบดูมวย ได้ข้อสังเกต

1) คนเก่ง อยู่ขอบสนาม ไม่เชื่อไปดูซิ ไม่ว่า เขาทราย หรือ แชมป์คนไหน ก็แพ้คนเก่งข้างสนาม ตลอดเวลา เขาจะ "สอน" ให้ชก อย่างนั้น เตะ อย่างนี้ ออกท่าออกทาง  แชมป์ตัวจริง ยังอาย

2) มวยรอง .. คนชอบเชียร์ อันนี้ผมคิดว่า เป็นนิสัยที่ดีของคนไทย มีจิตใจดี เป็นคนขี้สงสาร ครับ

3) นักมวยเก่งจริง เช่น เขาทราย ถ้าเห็นคู่ชกสู้ไม่ได้ ก็ไม่อยากทำร้าย

ครั้งหนึ่ง เขาทรายเคยหันมาฟ้องกรรมการ บอกให้จับแพ้ได้แล้ว ... มีนักมวยอย่างนี้จริงๆครับ วันหลังผมจะค้นเทปเก่ามาดูใหม่

จากคุณ : TinyNu
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 54 07:26:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com