Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* ขับรถทางไกล ควรรู้จักสัญญาณไฟ รถบรรทุก บ้างนะครับ * ติดต่อทีมงาน

ผมชอบขับรถออก ตจว. เป็นประจำ

บางครั้งได้เห็นสัญญาณไฟ ที่รถใหญ่ ส่งมาให้

เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง  (ส่วนมากมักจะเดาถูก )

พอดี เข้าไปพบกระทู้แนะนำ โตีะรัชดา

โพสโดยคุณ Timberz Harzard

เห็นว่า มีประโยชน์ดี เลยขออนุญาตจากท่าน จขกท.

มาโพสต่อ ให้ลองอ่านกันดูครับ อาจช่วยได้บ้างในบางโอกาสครับ

ท่านใด มีเทคนิคดูเพิ่มเติม เชิญเสริมได้เลยนะครับ

**เทคนิคการดูสัญญาณไฟของรถบรรทุก

1. เปิด ซ้ายที ขวาทีสลับกัน
   หมายความว่า ให้ระวังเค้าอาจจะเบรกหรือข้างหน้ามีปัญหา อาจมีด่าน มีอุบัติเหตุ
หรือ ข้างหน้าเบรกกะทันหัน สรุปก็คือ ให้ระวังไว้ครับ อย่าเพิ่งแซงขึ้นไปในตอนนี้ ขับตามกันไปก่อน

2. เปิดซ้ายอย่างเดียว
   ถ้ากรณีนี้ รถวิ่งตามกันอยู่ในทาง และ เค้าไม่ได้เข้าจอด หมายความว่า เค้ายินดีให้เราแซงขึ้นไปได้ครับ
และ ถ้าหากเป็นเลนสวน แสดงว่า ข้างหน้าไม่มีรถสวนให้เราแซงได้โดยปลอดภัยครับ

แก้ไขเมื่อ 13 เม.ย. 54 10:11:54

จากคุณ : กอไผ่สีสุก
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 54 10:04:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com