Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++++ เ ก ย์ ค้ า ง ฟ้ า ++++++ ติดต่อทีมงาน

ผมชอบ "เพศที่ 3" ครับ
เพราะผมรู้สึกว่าเขาหรือเธอนั้น
มีพลังในทางศิลปะและบันเทิงสูงมาก

และมักทำได้ดีมในสิ่งที่ตนเองชอบซะด้วย....

แล้วจู่ๆ...วันนี้
ผมก็ดันนึกถึง  เ ก ย์ ค้ า ง ฟ้ า คนหนึ่งขึ้นมา

หากจะมีใครซักคน
ที่สมควรได้รับฉายาว่า
"ป้าเบิร์ดแห่งเกาะอังกฤษ" แล้วละก็.....

ผมว่า "ป้าแอ๊ว" เอลตั้น จอห์น ผู้นี้แหละ..เหมาะที่สุดครับ

"ป้าแอ๊ว" เอลตั้น เป็นที่รู้จักกันดี
ในเพลงร๊อคสมัยจิ๊กโก๋ยุคกางเกงขาบาน
ที่ชื่อว่า "Crocodile rock" ครับ...

เสียงเพียโนที่ป้าแกเคาะมาจากปลายนิ้ว
และเสียงร้องในท่อน "ล้า ล้า ลา ลา ล้า หล่า"
ช่างเป็นอะไรที่ติดหูมาจนถึงยุคนี้จริงๆขอรับ...

"ป้าแอ๊ว" เอลตั้น มี "เบอร์นี่ ทอปิ้น" เป็นขุนพลคู่ใจ

เบอร์นี่ทำหน้าที่แต่งเพลงให้ป้าแกมาอย่างยาวนาน
และเป็นการจับคู่ที่เหมาะเจาะที่สุดของคน 2 คนครับ

"ป้าแอ๊ว" และเบอร์นี่เจอกันน้อยมาก
เบอร์นี่จะใช้วิธีเขียนเนื้อเพลง และส่งไปทางจดหมาย
และถ้าป้าแอ๊วอยากจะให้แก้ไข ก็จะส่งกลับให้เพื่อนทางจดหมายเช่นกัน

สมัยก่อนไม่มีอีเมลล์นะครับ...อย่าลืม....

เพลงดังๆของป้ามากมายหลายเพลง
เป็นการส่งกันไปมาทางจดหมายระหว่างป้า กับ เบอร์นี

นอกจากจะเป็นนักร้องนักเพียโนระดับ "ดาวค้างฟ้า" แล้ว
"ป้าแอ๊ว" แกยังเป็นตำนานของ "เกย์ค้างฟ้า" ด้วยครับ
เพราะป้าออกมาเรียกร้องสิทธิ์ในการมีตัวตนของชาวเกย์
รณรงค์ให้เปิดกว้างทางสังคมให้กับชาวเกย์ให้มากกว่าที่เป็นอยู่

โดยได้รับแรงสนับสนุนจากเพื่อนๆนักร้องชาวสีม่วง
เช่น เฟร็ดดี้ เมอคิวรี่ "พี่เหยิน" แห่งวง Queen ที่ลาลับไปแล้ว
และ จอร์จ ไมเคิล เกย์รุ่นใหญ่จากวง Wham ผู้โด่งดังอีกหนึ่งคน

ป้าแอ๊วทำสำเร็จครับ
และได้แต่งงานกับหนุ่มนักธุรกิจรุ่นน้อง
ที่ชื่อ เดวิด เฟอร์นิช....ตกร่องปล่องชิ้นเป็นผัวเมียกันตามกฏหมาย

เล่นเอาชาวสีม่วงพากันอิจฉาป้าแกกันเป็นแถวเลย...งานนี้...

แถมป้าแกยังเอาน้ำเชื้อไป "อุ้มบุญ"
และได้ลูกน้อยมาเลี้ยงให้ชีวิตสมบูรณ์แบบอีก 1 คน

เป็นสามคน พ่อ แม่ ลูก....สมใจป้าแกเลยแหละ

ลูกจะเรียกป้าแกว่า "แดดดี้"
และจะเรียกเดวิดว่า "ปาป้า" ครับ

โตขึ้นไอ้หนูมันจะงงรึเปล่าก็ไม่รู้

เพลงฮิตของป้าถูกนำไปใช้ในงานพระราชพิธีอยู่บ่อยๆครับ

ที่จำกันไม่รู้ลืมเลย
ก็คือ Candle in the wind
ที่ป้าแกร้องในงานศพของเจ้าหญิงไดอาน่า

และเปลี่ยนเนื้อเพลงท่อนที่ว่า
Goodbye ....Norma Jeans ที่หมายถึง มาริลีน มอนโร
มาเป็น Goodbye ....England rose ที่หมายถึงไดอาน่าครับ

งานนั้นผมจำได้ว่าน้ำตาซึมกันค่อนโลกเลย

แล้วกงล้อแห่งประวัติศาสตร์ก็หมุนมาบรรจบอีกครั้ง
พอมาถึงวันที่เจ้าชายวิลเลี่ยม ลูกชายของไดอาน่า
เข้าพิธี "ยกเสาลงหลุม" กับ เคท มิดเดิลตัน สาวสวยสามัญชน

เพลง Your song ของป้าแอ๊ว
ถูกเลือกให้เป็นเพลงที่ใช้เต้นรำ first dance ของคู่บ่าวสาว

เพียงแต่คู่บ่าวสาวขอเลือกเป็น คัฟเวอร์ เวอร์ชั่น
ที่ร้องโดย Ellie Goulding นักร้องสาวชาวบริเทน
เพื่อให้เพลงมันทันสมัยและเหมาะสมกับยุคกับกาลเวลา

อันนี้แหละครับ...เวอร์ชั่นของน้องเอลลี่

http://www.youtube.com/watch?v=a_JZ-bdpInQ

ส่วนอันที่ผมแปะลงในกระทู้นี้เป็นของป้าแอ๊วครับ

Your song เป็นเพลงที่งดงาม
และอบอุ่น จงรักภักดีในความรักซะจริงๆครับ

ไม่ว่าความรักของคุณจะเป็นอย่างไร
ไม่ว่าคุณจะรักเพศตรงข้าม หรือเพศเดียวกัน
ไม่ว่าคุณจะหลายใจ หรือ รักเดียวใจเดียว

ขอแค่รักให้ดีที่สุดเถอะครับ...

ป้าแอ๊วเป็นตัวอย่างของชาวสีม่วง
ที่มีชีวิตแสนจะโลดแล่นดุจเทพนิยาย
และเป็นตำนานของ "ป้าดนตรี" ที่ยังมีลมหายใจครับ

รอฟังเรื่องของ เกย์ค้างฟ้า หรือเกย์ธรรมดาๆ จากคุณๆมั่งดีกว่า...

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 54 21:10:54

จากคุณ : Toom McCartney
เขียนเมื่อ : วันฉัตรมงคล 54 21:07:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com