Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำ ความทรมาน ผิดหวังจากความรัก ติดต่อทีมงาน

ต้องขออนุญาตนะคะ เราเป็น ญ รัก ญ
เลิกกะคนรักคะ เค้าหมดใจ และมีคนใหม่ที่เค้าชอบ
เมื่อก่อนอะไรก็ทำเพื่อเรา เห็นเราสำคัญ พอนึกถึงทีไร มันก็เสียใจ ร้องไห้ อยากให้เค้ากลับคืนมา ทั้งอ้อนวอน ขอร้อง ไม่มีศักดิ์ศรี
เค้าพูดต่อหน้าคนนั้นว่ายังไงก็ไม่กลับมาแล้ว

เวลาที่เรานึกถึงเรื่องนี้ทีไร นึกถึงน้องคนนั้นที่เค้าไปชอบ
เราก็เสียใจ คิดซ้ำๆ วนๆ เหมือนเทปเล่นกลับไปมาตลอดทั้งวัน

จนเมื่อเช้าเราพยายามสวดแผ่เมตตาให้เค้า เวลาที่นึกถึงเค้า และน้องคนนั้นขึ้นมา ก้จะหยุดความคิดและไปท่องบทแผ่เมตตา (สัพเพ สัตตา สัตว์ทั้งหลายที่เป็นเพื่อนทุกข์....)

แต่ทั้งที่จริงเราก็อยากให้เค้ากลับมานะคะ อีกใจก็กลัวว่าถ้าสวดให้เค้าแล้ว เราจะตัดขาดจากกัน เค้าจะไม่กลับมาอีก แต่อีกใจก็คิดว่าเราต้องผ่านจุดนี้ไปให้ได้ก่อน อันนั้นเป็นเรื่องของอนาคต
เราก้ยังเป็นคนธรรมดา ที่ยังมีกิเลส ยังอยากจะมีรักมีคู่ครอง

ไม่ทราบว่าเราทำถูกวิธีหรือเปล่าคะ หรือต้องใช้บทสวดอื่น
การสวดแผ่เมตตาเราสามารถทำได้ทั้งวันใช่ไหมคะ เวลาที่เค้านึกถึงเค้า ไม่จำเป็นต้องสวดก่อนนอน หลังสวดมนต์
และถ้าเราสวดบ่อยๆ มันมีส่วนให้เราหลุดพ้นเวรกรรม จากเค้าได้เร็วขึ้นหรือเปล่าคะ

ขอบคุณคะ

จากคุณ : ทะเลไม่มีคลื่น
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 54 09:27:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com