Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

๐๐๐๐ ปลาสลิดประยุกต์ ๐๐๐๐ ติดต่อทีมงาน

smile โปรแจ็คนี้เป็นแนวคิดของผม เมื่อเห็นปลาสลิดนับวันจะน้อยลงทุกที

เดิมทีบางบ่อเป็นแหล่งปลาสลิด เสาร์-อาทิตย์หรือวันหยุด ผมชอบไปยืมเรือชาวบ้าน แถวมินบุรี พายเรือค่อยๆล่องไปตามน้ำ เก็บผักบุ้งบ้าง ชมนก ชมไม้ไปตามเรื่อง มีนกยางเป็นฝูง ยังไม่มีคนทำร้าย นกจะเชื่อง สังเกตที่ผมเข้าไปใกล้ๆได้ ไม่บินหนี

จากรามกำแหงมุ่งมินบุรี เกือบสุดถนน ทางขวามือมีบ้านชาวนา มีเรือหลายลำ ผมแวะคุยกับเขา เจ้าของท่าทางใจดีเล่าให้ฟังว่า ทุกๆเดือนคนไฟฟ้าจะมาขอเช่าเรือ ออกไปจดมิเตอร์ไฟฟ้าตามเสาไฟฟ้าที่ปักอยู่ในน้ำ

บางวันผมจะมาเอาเรือ คนรู้จักที่จอดใต้สะพานบางปะกง พายออกไปถึงโรงสีใหญ่ (ชื่อที่คนแถวนั้นรู้จัก) หิ้วตราดำไปสักขวดหนึ่ง เอาไปฝากลูกชายเจ้าของโรงสี   ส่วนตัวผมซดเบียร์ ที่เขาเอามาแลก เอ้ย พูดซะเสียเลย เขามีน้ำใจเอามาเลี้ยง ต่างหาก  บางทีเอาเรือติดเครื่องจากโรงสีออกไปหาปลาช่อน มาทำต้มยำ เป็นกับแกล้ม

ผมชอบแวะบ้านเจ้กุ๋ย  เอ่ยชื่อนี้ คนแถวนั้นจะรู้จักดี เพราะชื่อเสียงของแก ที่เป็นคนทำปลาสลิด ยี่ห้อ สลิดทอง ได้รับรางวัลที่ 1 ติดต่อหลายครั้ง สมัยนายกเกรียงศักดิ์ คนดังเจ้าของตำรับ แกงเขียวหวานขี้เมา เพราะท่านใส่บรั่นดี
ปลาสลิด เจ้กุ๋ย เรียก ปลาสลิดหอม ลักษณะเด่น คือ ทอดแล้ว เนื้อฟู กรอบ อร่อยมาก

เมื่อก่อนปลาสลิดตัวโตขนาดผ่ามือ ตามภาพ กิโลกรัมละ 25 บาท ยังไม่ได้ต่อ ถ้าผมซื้อเขาขาย 18 บาท คงดูจากสารรูปว่าจะไม่มีตัง

จากคุณ : TinyNu
เขียนเมื่อ : 9 มิ.ย. 54 13:46:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com