Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"แมลงก้นกระดก" โปรดระวังแมลงลักษณะนี้...มีใน กทม.แล้วด้วยค่ะ !!! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ :)

ดิฉันได้รับเมลล์จากเพื่อนอีกฉบับหนึ่ง...เรื่อง แมลงก้นกระดก ค่ะ
ขออนุญาตก็อปมาให้ทุกท่านได้อ่านกันนะคะ
เผื่อจะได้ระมัดระวัง อย่าให้โดนกัด (มีภาพประกอบด้วยค่ะ น่ากลัวมาก)
>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ไม่ทราบว่า ชื่อเป็นทางการว่า แมลงด้วงน้ำมัน แต่ได้ยินชาวบ้านเรียกกันว่า แมลงก้นกระดก
ที่กำแพงแสนมีแมลงชนิดนี้เยอะมาก จนจะเรียกได้ว่า เป็น 1 ในกลุ่มประชากรแล้วค่ะ
เพราะมี คณะเกษตรภาคพืชไร่อ่ะค่ะ เห็นว่า ปลูก ต้นอะไรสักอย่างที่แมลงชนิดนี้ชอบ
อีกอย่างที่ต้องระวังคือ ถ้าเจอ ห้ามตบห้ามตีค่ะ
เพราะ ถ้าตัวมันแตก สารที่ไหลออกมาจะเป็นตัวเรียกเพื่อนมันมาค่ะ
เห็นเพื่อนที่อยู่หอในมหาลัย บอกว่า ถ้าเจอให้ใช้เทปแปะให้มันอยู่กับที่แล้วตายไปเองค่ะ

อ้อ จะบอกว่า ไบกอน ฆ่าไม่ตายค่ะ
เป็นแมลงวิวัฒนาการสูง โปรดทราบ และ ระวังด้วย
ชื่อ ทางการของมันชื่อ แมลงด้วงน้ำมัน
ถ้าโดนแล้วห้ามเกาเด็ดขาด เพราะมันจะลามไปเรื่อยๆ เลย
หนองหรือน้ำเหลืองของเราจะทำให้ลาม
จากอีกจุดเพิ่มเป็นอีกจุดลาม เป็นแผล ใหญ่

และที่สำคัญตอนนี้แมลงนี้มีอยู่ใน กทม. แล้ว ด้วย

เรียน ทุกท่านทราบเพื่อเป็นการเตือนถึงอันตรายของแมลงนี้
และ อาการที่เกิดขึ้น ( ตามภาพ ที่แนบมา)
ดร.วัฒนา อู่วาณิชย์ เพื่อนที่ทางกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์
ได้ส่งเมล์มาให้เพื่อกระจายข่าวต่อด้วย ค่ะ

โปรดระวังแมลงลักษณะนี้ให้ดี คนหลายคนถูกแมลง ชนิดนี้ทำร้ายหลายรายแล้ว
หากโดน กรุณาพบแพทย์โดยด่วน  มิฉะนั้นแผลจะลุกลามไปรวดเร็วมาก

แมลงชนิดนี้จะไม่กัดหรือต่อย
แต่ฉี่ของมันมีความเป็นกรดสูงมากและเป็นสาเหตุให้เกิดแผล
ซึ่งหาก เกิดเป็นแผล แล้วเอา มือไปถูกแผลนั้น  ให้รีบล้างมือโดยเร็ว
มิฉะนั้นจะเกิดแผลลุกลามไปยังที่ๆ เอามือไปสัมผัสต่อไปอีก  

ป.ล. ขอบคุณเพื่อนที่ส่งข้อมูลและภาพประกอบนี้ มาให้นะคะ ^_^

จากคุณ : แสนดีเหมือนทราย
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 54 07:59:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com