Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ ผ ม รั ก " ป้ า อ ว บ " +++++ ติดต่อทีมงาน

คุณๆชอบหรือนึกถึง "ดีว่า" คนไหนบ้างครับ ???

ผมชอบ "ป้าอวบ" มาราย แครี่ ครับ

อันว่า "ดีว่า" ในความหมายของวงการดนตรี
มันเป็นคำที่ใช้เรียกนักร้องหญิงในเชิงยกย่องความยิ่งใหญ่
คนที่จะเป็น "ดีว่า" ได้ไม่ใช่ว่าจะร้องเพลงแล้วขายอัลบั้มได้เท่านั้น

หากแต่จะต้องมีอะไรที่น่าจะเป็น "บารมี" อยู่พอสมควร

บารมีที่ว่าก็คือบารมีในวงการเพลงที่สั่งสมมา
และการได้รับการยอมรับนับถือในฝีมือจากคนฟังและนักวิจารณ์ครับ

อันนี้ผมนิยามในแบบของผมเองนะ
ส่วนใครจะนิยาม "ดีว่า" แบบไหนก็ตามสะดวกครับ

"ดีว่า" ของไทยเราผมว่ามีหลายคนอยู่เหมือนกัน
ทั้งคุณรุ่งฤดี แพ่งผ่องใส, คุณนัดดา วิยะกาญจน์,
คุณดาวใจ ไพจิตร , คุณรวงทอง ทองลั่นทม ฯลฯ

โห....ฝีมือขนาดนี้ไม่เรียก "ดีว่า" ก็ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้วขอรับ

หากรุ่นหลังๆหน่อย
ก็อาจเป็นคุณธิติมา สุตสุนทร "ป้าแหวน"
คุณคริสติน่า อากิล่า "ป้าติ๊นา" เจ้าของฉายา dancing queen

หรือ "ป้าใหม่"  ใหม่ เจริญปุระ
นี่ก็น่าจะถือว่าเป็น "ดีว่า" ในรุ่นหลังๆได้ครับ

แต่อย่าง ดา เอ็นโดรฟิล หรือ ปนัดดา เรืองวุฒิ
แบบนี้อาจจะยังไม่ถึงขั้นเป็น "ดีว่า" ได้หรอกกระมัง ????

diva มันเป็นภาษาอิตาเลี่ยนครับ
แปลว่า a female deity หรือ เทพยดานั่นเอง
ไม่รู้ไปไงมาไงถึงได้กลายมาเป็นคำเรียกเพื่อยกย่องนักร้องหญิง

ส่วนนักร้องชายพวกไอ้เลี่ยนเรียกสรรเสริญว่า divo ครับ

ไปๆมาๆก็เลยถูกนำมาใช้กันอย่างกว้างขวางเป็นสากลไปแล้ว

หากจะไล่รายชื่อ "ดีว่า"
ที่อยู่ในยุคของเรา ที่ยังมีลมหายใจอยู่
ก็อาจจะมีไม่มากนักหรอกครับ เพราะล้มหายตายจากไปก็เยอะ

"ป้าได" ไดอาน่า รอสส์
นี่ก็ถือเป็น "ดีว่า" จากค่ายโมทาวน์
ที่ยังคงโลดแล่นอยู่ในวงการเพลงอย่างไม่ยอมเหนื่อย

"ป้าเบี้ยว" ซีลีน ดิออน
นี่ก็ต้องเรียกว่า "ดีว่า" เช่นกัน
งานของป้าเบี้ยวอย่าง มาย ฮาร์ท วิล โก ออน
ยังคงซาบซึ้งแฟนๆที่ได้ดูเรื่อง ไททานิค มาจนทุกวันนี้

"ป้าพี้" วิทนี่ย์ ฮุสตัน
นี่ก็ต้องถือว่าเป็น "ดีว่า" ร่วมสมัยอีกคน
แหมมม...ถ้าเลิกพี้ได้ ป่านนี้คงมีงานดีๆออกมาอีกเยอะเลยนะป้า

"ป้าวา" วาเนสซ่า วิลเลี่ยม
คนนี้เป็น "ดีว่า" ระดับนางงามเลยครับ
เพราะเคยครองมงกุฏสาวงามที่สุดของเมืองลุงแซมมาแล้ว

แต่ผมชอบ "ป้าอวบ" มาราย แครี่  ครับ

ป้าอวบเป็นคนที่มีโครงหน้า รูปหน้าแปลก
น่าจะมีส่วนผสมของเชื่อสายอินเดียนแดงอยูพอสมควร

น้ำเสียงหนา ใหญ่ บวมๆของป้าแก
ช่างเข้ากับสไตล์อาร์แอนด์บีเสียเหลือเกิน

มารายมีงานดีๆมากมาย
ไม่ว่าจะเป็น without you
bye bye, music box, dream lover ฯลฯ

แต่ผู้คนส่วนใหญ่จดจำเธอได้มากที่สุดก็เพราะเพลง hero ครับ

ผมเองกลับชอบงานที่เธอคัฟเวอร์เพลงของ "ฟอร์เรียนเนอร์"
ที่ชื่อเพลง i wanna know what love is ซึ่งเป็นเพลงร็อคในยุค 80
แต่ป่าอวบนำมาร้องใหม่ เรียบเรียงใหม่ ตีความใหม่ ในแนวอาร์แอนด์บี

และก็ทำออกมาได้ "เท่" ซะด้วยซิ....

ป้าอวบเป็นนักร้องที่มียอดขายสูงสุดของ โคลัมเบีย เร็คคอร์ด
และก็แต่งงานกับ ทอมมี่ มอตโตล่า ผู้บริหารค่ายเพลงที่ว่านั่นแหละ

ชีวิตตอนนั้นเหมือนฝันครับ
เพราะในช่วงทศวรรษที่ 90 เธอดังสุดๆ
แถมยังได้เป็น "คุณนายมอตโตล่า" อีกต่างหาก

เป็นช่วงขาขึ้นซะจริงๆ

หลังจากหย่าขาดกับมอตโตล่า
ป้าอวบก็เกิด "ผีเข้า" เปลี่ยนแนวไปทำฮิปฮอป
แน่นอนว่ามันไปไม่รอดครับ เพราะไม่ใช่แนวที่เหมาะกับเธอ

แถมยังดอดไปเล่นหนังเรื่อง glitter
และไปทำหนังเค้าเจ๊งอีกต่างหาก....

เฮ้อออ....ชีวิต "ขาลง" ก็แบบนี้แหละป้าเอ๊ยยยยยย....

แต่คนระดับ "ดีว่า" อย่างป้าไม่สิ้นไร้ไม้ตอกหรอกครับ
ป้ากลับมาได้อย่างยิ่งใหญ่จากซิงเกิ้ล bye bye ที่ดังกระหึ่มโลก

แถมยังแต่งงานใหม่กับ นิค แคนนอน
และมีลุกแฝดอันแสนน่ารัก น่าชังด้วยกัน
แถมยังเป็นแฝดสลับเพศ หญิง-ชาย อีกด้วย...เริ่ดว่ะ...ป้าเรา...

ตอนที่ลูกทั้งสองลืมตาดูโลก
ทั้งมาราย และ นิคได้ร้องเพลง We Belong Together
ซึ่งเป็นซิงเกิ้ลอันดับ 1 เมื่อปี 2005 ของป้าอวบให้ลูกน้อยได้ฟังด้วย

....โรแมนติคมั๊ยละ....

ผมเลือกแปะเพลง i'll be there
ซึ่งเป็นงานสุดฮิตตลอดกาลของ "เอ็มเจ" ไมเคิล แจ็คสัน
ผู้ที่เป็นหนึ่งในเพื่อนรักของมาราย แครี่ ให้ได้ฟังกันครับ

มารายเคยนำเพลงนี้มาคัฟเวอร์เป็นงานเดี่ยวของเธอ

แต่ในวิดีโออันนี้เธอร้องคู่กับ เทรย ลอเร็นซ์
ในงานที่จัดขึ้นเพื่อระลึกถึง "เอ็มเจ" เจ่าของเพลงนี้ครับ

เห็นป้าอวบแกร้องเพลงแล้ว
มันทำให้รู้สึกจริงๆ ว่าคำว่า "ดีว่า" ไม่ใช่ได้มาเพราะฟลุ๊คครับ

จากคุณ : Toom McCartney
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 54 19:57:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com