Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องน่ารักเล็ก ๆ มาเล่าให้ฟังฮะ . . . ติดต่อทีมงาน

เรื่องมันเกิดขึ้น เมื่อสักครู่นี้เอง

เมื่อผมนั่งรถเมล์กลับจากธุระ กำลังจะกลับบ้าน
ซึ่งต้องผ่านโรงเรียน เวลาเลิกเรียน พอดี

และโรงเรียนที่ผมผ่านนั้น
เปนโรงเรียนฝรั่ง มีระดับ

ฉะนั้น
จึงมีรถเก๋งหรู ๆ
ทยอยเข้ามารับนักเรียน เปนทิวแถว

รถเมล์ที่ผมนั่ง
มาจากฝั่งตรงข้าม
ที่รถเก๋งหรูหราหลากหลาย
ของผู้ปกครอง
จะเข้าจอดรับนักเรียน ริมถนน

ผมนั่งอยู่บนฝั่งขวาของรถเมล์ ริมหน้าต่าง
ด้วยความปลงอยู่ว่า
ผ่านโรงเรียน ในเวลานี้
รถติดยาวแน่

และก็ จริง
รถเมล์ที่ผมโดยสารมา
ติดแหง็กอยู่หน้าโรงเรียนนั้นเอง

ผมจึงใช้เวลาว่าง
นั่งมองออกจากหน้าต่าง ไปเรื่อย ๆ

ก็เห็น คุณตำรวจจราจรหนุ่มคนหนึ่ง
กำลังอำนวยความสะดวกในการจราจรที่ติดขัด
เป่านกหวีด โบกมืออยู่
ที่ฝั่งตรงข้ามรถเมล์ที่ผมโดยสารมา
ตรงหน้าโรงเรียนนั้น

เวลาผ่านไป เกิน สิบนาที
รถยังติดไฟแดงอยู่

รู้สึกว่าแกก็คงจะเหนื่อย ไม่น้อย

แต่ผม มองแกทำงาน เพลินไปเลยครับ

พอการจราจร เริ่มว่างบ้าง
ในขณะที่ผมกำลังมองอยู่นั้น

ผมเห็นแกถอดแว่นกันแดดสีดำ
แล้วควักผ้าเช็ดหน้าออกมาจากกระเป๋ากางเกง
เพื่อซับเหงื่อบนใบหน้า

ทำให้ผมอดยิ้มอย่างเอ็นดูไม่ได้

เออหนอ
ตำรวจหนุ่ม ๆ หน้าเข้ม สวมแว่นดำ
ก็เปน ปุถุชนนี้แล
มีร้อน มีเหนื่อย เหมือนกัน . . .

. . . และในจังหวะเดียวกันนั้น
แกก็เงยหน้าขึ้นมา
สบตาผมพอดี

และเจอยิ้มของผมเข้าเต็มเปา

เ เ ก ยิ้ ม ใ ห้ ผ ม . . . ฮ ะ . . .

ผมจึงก้มศีรษะให้แกน้อย ๆ เปนการทักทาย

เชื่อไหมครับ
แกยกมือขวา ที่ถือผ้าเช็ดหน้า
มาแตะขอบหมวก
วันทยหัตถ์ให้ผม นิดนึง
ในขณะทีใบหน้า ก็ยังยิ้มอยู่อย่างนั้น

ผมอึ้งไป วิบนึง
แล้วก็ ยกมือแตะหางคิ้วขวา
ด้วยสัญชาตญาณลูกทหาร
วันทยหัตถ์ตอบแกไป โดยอัตโนมัติ

ไฟเขียวพอดี . . .

ผมเลยได้เอนหลังพิงเบาะอย่างผ่อนคลาย

แล้วนั่งยิ้มจนถึงบ้านเลยครับ.

. . .

จากคุณ : พจนารถ๓๒๒
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 54 17:44:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com