Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามชื่อเพลงไทยเดิมครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเคยเอาคลิปวีดีโอชุดการแสดงการเชิดหุ่นคน กินรี-พรานบุญลงในยูทูป
และเมื่อ 3 สัปดาห์ก่อนมีน้องนักศึกษาคนหนึ่งสอบถามเรื่องชื่อเพลงที่ใช้ในการประกอบการแสดง
ซึ่งผมไม่สามารถตอบได้ ดังนั้นผมจึงใคร่อยากเรียนถามทุกท่านที่มีความสามารถเรื่องเพลงไทยเดิม
ช่วยตอบคำถามให้กับน้องเค้าด้วยครับ ซึ่งเพลงที่ได้ยินอยู่นี้ผมไม่แน่ใจว่ามี 2 เพลงหรือเพลงเดียวกันแน่
คลิปตัวนี้ผมถ่ายเป็น 2 ช่วงด้วยกัน ตอนแรกคือฉากที่นางกินรีกำลังบินและเล่นน้ำอย่างสนุกสนาน
ส่วนคลิปที่ 2 เป็นฉากที่พรานบุญกำลังไล่จับนางกินรี ซึ่งตรงนี้จังหวะเพลงจะเปลี่ยนไป ลองฟังดูก่อนครับ
ลูกโป่งกระเช้า
...

จากคุณ : Resource of life
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 54 10:56:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com