Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฟัก....... อีกแล้ว เจ้าTOMETOเอ๋ย...... ติดต่อทีมงาน

กราบสวัสดีครับ ลุงป้า น้าอา ปู่ด้วย พี่ๆน้องๆและสมาชิกทุกๆท่านครับ

หลังจากตะโก ทำอาหารรสจัดๆมาหลายวันแล้ว เกรงว่าจะเบื่อจะเซ็งกัน ก็เลยเอาอาหารที่มีรสอ่อนๆ เด็กๆทานได้ คนแก่ทานดี มานำเสนอครับ

ไอ้เจ้า โตเมโต้ (TOMATO)หรือมะเขือเทศ เนี่ย ทำอาหารได้สารพัด แปรรูปก็ได้ ทำซ๊อสก็ดี  แต่  ทำ แป้งมะเขือเทศ ไม่ได้นะครับ

ส่วนเจ้า มันฝรั่งเนี่ย (Potato) ก็ทำอาหารได้ไม่แพ้กัน โดยเฉพาะทำเฟรนฟราย ทำโปเตโต้ ชิพ ที่เราชอบทานกัน  และนอกจากนั้น ยังสามารถไปแปรรูป เป็น สารให้ความเหนียว  และ แป้งมันฝรั่ง หรือที่เราเรียกกันว่า แป้งมันฮ่องกง นั่นเอง
แป้งมันฮ่องกง ไม่ได้ ทำจาก มะเขือเทศ นะจ๊ะ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 54 15:34:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com