Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

youtube กับ พรบ.ลิขสิทธิ์ ติดต่อทีมงาน

หลายท่านอาจเคยอัพโหลดเพลงของศิลปินที่ชื่นชอบหรือผลงานของตนเองที่ออกมาในรูปแบบของคลิ้ปวีดีโอมาบ้างแล้ว
ผมเชื่อครับว่าหลายๆท่านคงยังไม่มีความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องของ พรบ.ลิขสิทธิ์กันเท่าใดนัก อัพโหลดกันเป็นว่าเล่นเลย
ทีแรกผมก็ไม่เข้าใจเช่นกัน ตอนนั้นใส่เพลงที่ตัวเองชอบลงไปเต็มๆสิบกว่าเพลง ไม่ทันข้ามคืนก็ได้รับเมลแจ้งเตือนจาก youtube
ระบุว่าผมได้ทำการละเมิดลิขสิทธิ์เพลงของบริษัท(สงวนชื่อ) จากนั้นก็ล็อกอินเข้าบัญชีตัวเองไม่ไม่ได้เลย/ใจหายใจคว่ำ
ตอนนั้นแก้ไขอะไรไม่ได้จริงๆครับ ผมพยายามล็อกอินเพื่อลบข้อมูลที่มีปัญหาทิ้งแต่จนแล้วจนรอดก็เข้าไม่ได้/หมดปัญญา
เตรียมย้ายข้าวของหนีจากบ้านกันเลยทีเดียว นึกในใจซวยแน่แล้วตรู ละเมิด พรบ.ลิทธิ์เพลงไม่ใช่เล่นๆนะเนี่ย

ใจไม่ดีครับ กังวลใจตลอดเวลา เข้าๆออกๆอยู่ไม่ติดบ้าน ปรึกษาเพื่อนๆหรือนักกฎหมายก็ไม่มีใครให้คำตอบได้
"ผมไม่รู้คร๊าบบบ ไอ่เจ้า youtube มันก็ไม่ได้อยู่ในเมืองไทยด้วยสิ เคสนี้ตลอดชีวิตการเป็นทนายก็ไม่เคยเจอ"

กินข้าวไม่เต็มคำอยู่ 3 วันด้วยกัน แต่แล้วจู่ๆวันนั้นก็เหมือนสวรรค์มาโปรด อยู่ดีๆผมล็อกอินเข้าบัญชีได้เฉยเลย
ตอนนั้นบอกตรงๆ มือไวกว่าความคิดมาก หลังจากที่เข้าบัญชีได้ ผมลบเพลงทีเดียวรวดจนไม่เหลืออะไร
โฮยยย ... เหมือนยกนรกออกไปจากอก บุญกรรมแต่ปางไหนไม่รู้ถึงช่วยลูกช้างไว้ ทำไมผมถึงโชคดีอย่างนี้
จากนั้นเป็นต้นมาผมก็ไม่อัพโหลดเพลงลงใน youtube เด็ดขาด เพราะไม่รู้ว่าจะเจออะไรอีกในวันข้างหน้า บอกตรงๆว่าเข็ด
ที่ลงไว้ก็จะเป็นพวกการแสดงต่างๆที่เราไปเจอมา ผมบอกลูกหลาน-เพื่อนฝูงที่เล่นเน็ตด้วยกันว่า ห้ามเด็ดขาดเชียว

แต่เอาอีกแล้วครับ youtube มันพัฒนาขึ้นจริงๆ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่ามันมีวิธีตรวจสอบคลิ้ปวีดีโอที่สมาชิกอัพโหลดอย่างไร
เมื่อวานผมอัพโหลดคลิ้ปวีดีโอสั้นๆที่ถ่ายเองจากเวทีแข่งขัน TO BE NUMBER ONE ของเด็กๆลงในบัญชี
ชื่อที่ใช้ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเพลงที่เด็กใช้เต้นเลย ระบบเสียงที่อัดมาก็ดังบ้างไม่ดังบ้าง ฟังแล้วน่ารำคาญมากกว่า
แต่ทาง youtube เตือนมาอีกล่ะ คราวนี้มาในหน้าบัญชีของเราเลย ทีแรกคิดว่าคงมีความคลาดเคลื่อนจึงได้ลบ
แล้วลองอัพโหลดลงไปใหม่อีกที แต่ไม่ถึง 5 นาทีเตือนมาอีกแล้ว งงจริง มันใช้บ็อตประเภทไหนตรวจสอบนะเก่งดีแท้
ผมมีตัวอย่างเอามาให้ดูครับว่า youtube เค้าเตือนมาอย่างไร จะไม่ลบก็กระไรอยู่ เพราะข้อกฎหมายน่ากลัวดีแท้
ลูกโป่งกระเช้า
...

จากคุณ : Resource of life
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 54 14:41:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com