Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เดือดร้อนไม่จริง แต่ได้รับการช่วยเหลือล้นหลาม ติดต่อทีมงาน

เมื่อเช้าดูข่าวน้ำท่วมชาวบ้านที่ จ.อุทัย นักข่าวเจาะเข้าไปถึงที่ ซึ่งบริเวณนั้นน้ำท่วมหนัก
ผมเห็นป้าคนหนึ่งร่ำไห้ บอกกับนักข่าวว่าตั้งแต่น้ำท่วม เป็นเดือนแล้วยังไม่เห็นมีใครเข้ามาช่วย
จะออกไปไหนก็ไม่ได้ อยากได้เรือสักลำก็ไม่มี อาหารการกินก็ขาดแคลน เวลาขับถ่ายก็แสนจะลำบาก
เพิ่งจะได้รับการเยียวยาเรื่องอาหารการกินก็เมื่อ 2-3 วันมานี่เอง ซึ่งก่อนหน้านั้นเดือดร้อนแสนเข็ญ

เรื่องน้ำท่วมผมเข้าใจเพราะประสบมาแล้วกับตัว ถึงจะไม่มากเท่ากับคนอื่นแต่ก็รู้ถึงพิษสงของมันดี
สิ่งจำเป็นมากที่สุดคือเรือ เพราะมันจะเป็นพาหนะชิ้นเดียวที่พาออกมาหาอาหารและส่งข่าวได้
ผมเห็นยอดบริจาคหลายล้าน ทำให้นึกไปว่า ทำไมไม่เจียดเงินส่วนหนึ่งหรือบริจาคเรือมาส่วนหนึ่ง
ไปให้ชาวบ้านที่ถูกน้ำท่วมหนักบ้าง เพื่อที่เค้าจะได้มีทางออก มีที่ให้ยืนให้เดิน ลืมตาอ้าปากได้

หลายวันมานี้ผมเห็นคนที่เดือดร้อนไม่จริงจากน้ำท่วมได้รับการเยียวยาทั้งด้านอาหารและเงินเหลือเฟือ
คุณจะเชื่อหรือไม่ก็ตามนะ มีไม่น้อยเลยที่บางบ้านน้ำท่วมแค่ตาตุ่ม แต่ได้รับการเยียวยาล้นเหลือ
ข้าวกล่อง อาหารแห้งแจกดะ(ก็มันเยอะนี่ครับต้องรีบๆแจกให้หมด)คนไม่เดือดร้อนได้รับที 5-6 กล่อง
นี่ยังไม่นับเงินที่ได้เยียวยาอีกส่วนหนึ่งนะครับ เห็นคนที่เดือดร้อนจริงๆแล้วให้นึกสงสาร
ผสมโรงกันไป ก็ของฟรีนี่ครับ เค้าเอามาแจกก็ต้องรับสักหน่อยให้สมเจตนา (งานนี้โทษคนแจก)
เข้าใจครับว่าคนไทยรักกันเหมือนพี่เหมือนน้อง เห็นใครมาขอก็ให้หมด แต่ก็นะ แยกแยะให้ออกบ้างเถอะ
คนเดือดร้อนจริงๆเค้าคอยความหวังอยู่ กล้าเสี่ยงเข้าไปช่วยเค้าไหมล่ะ ? หรือแค่ทำตามคำสั่ง
ประเดี๋ยวประด๋าว ของหมด ภารกิจวันนี้เสร็จสิ้นแล้ว ไช้โย้ กลับบ้าน/นอน ...
ลูกโป่งกระเช้า
...
(แต่ก็ขอขอบคุณบุคคลที่เสียสละทั้งร่างกายและจิตใจช่วยเหลือกันจริงๆ โดยเฉพาะเหล่าทหารกล้า)

จากคุณ : Resource of life
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 54 12:15:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com