Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ม.. อึง กินถั่ว เปลือกตั้งกอง ติดต่อทีมงาน

เอาเรื่องเก่ามาเล่า ย้อนอดีต ของคน สว. (สูงวัย = แก่)

นัดหมายไปร่วมงานศพของพ่อเพื่อน  มีเพื่อนร่วมรุ่นไปกันพร้อมหน้า

เจ้าภาพลูกผู้ตาย ที่เป็นเพื่อนร่วมรุ่นก็จัด ขนม นมเนย กาแฟ น้ำมาเลี้ยง เพื่อน เอาโต๊มาจัดเรียงกัน ให้นั่งร่วมกัน นานๆ จะได้พบกันที

ผมนั่งติดๆ กับเจ้ายักษ์ เพื่อนที่เคยเรียนด้วยกันมา อยู่คนละห้องตอนมัธยม แต่ตอนไปเรียนต่อ เวลาเรียนสองห้องรวมกัน ก็ต้องไปเรียนด้วยกัน ทำให้สนิทสนมกัน จนทำงานก็อยู่ในหน่วยงานเดียวกัน

เจ้ายักษ์มันมักจะหาโอกาส "บรัพ" เพื่อฉีกหน้าผมบ่อยๆ ต่างก็ ผลัดรุกผลัดกันรับมาโดยตลอด

เข้าเรื่อง  ผมและเจ้ายักษ์ก็นั่นแกะถั่วลิสงคั่ว กินได้บ้าง ไม่ได้บ้าง เพราะบางเมล็ดมันเน่า กินแล้ว ด้วยความที่ถูกสอนสั่งมาดี ก็ํเอาเปลือกกองไว้ตรงหน้า ของใครก็ของมัน
แล้วอยู่ๆ เจ้ายักษ์ก็กวาดเปลือกถั่วที่อยู่ตรงหน้า มากองรวมกับกองเปลือกของผมที่ตรงหน้าผม

แล้วมันก็พูดดังๆ ว่า "ไอ้... (ชื่อผม) กินถั่วคนเดียวเปลือกตั้งกอง"

คนที่นั่งใกล้ๆ ตรงนั้น หันมามองที่ผมเป็นจุดเดียว

ผมแค่บอกว่า "เฮ่ย  ก็ ก...อู  ไม่เก่งเหมือน  ม...อึง นี่หว่า ที่กินถั่วหมดทั้งเปลือก"  

โดนไม้นี้สวนเข้า

เจ้ายักษ์ เลย....

เอาเรื่องจริงสมัยหนึ่งมาเล่า แก้ง่วงครับ

จากคุณ : ขอนเก่า
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 54 22:47:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com