Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.....จับฉ่าย... ติดต่อทีมงาน

กรายสวัสดีครับ ลุงป้า น้าอา ปู่ด้วย รวมถึงสมาชิกทุกๆท่านครับ
เมื่อวานตะโก ไม่อยู่ ติดภาระกิจ แถวตะวันออก ขึ้นรถ-ลงเรือ  น่าเบื่อครับ

วันก่อนคุณ "ลูกชิ้นปลากราย" ขอมาครับ สงสัยคงอยากทาน ตะโกมีหรือ จะปฎิเสธ แต่มันบังเอิญว่า เป็นช่วงเทศกาล กินเจ เกรงว่าจะไม่เหมาะ รวมถึงคุณ "SCFM" ขอให้ ทำอาหารเจ  ตะโก ขอเคลียร์ ตรงนี้นะครับ

อาหารเจ ตะโก พอทำได้ครับ ขอให้มีวัตถุดิบมา ทำได้แน่นอน
แต่ การทำอาหารเจ อาจมีผักหรือ สิ่งอื่นใด ที่ต้องห้าม ซึ่งตะโก ไม่ทราบครับ  ถ้ารู้แบบ งูๆ ปลาๆ ตะโก ไม่กล้าบอก ไม่กล้าทำ  เกรงว่าหากทำผิดไป หรือ ใส่ของที่เค้าห้ามทาน  มันก็จะไม่ดี  ตะโก ไม่มั่วครับ

จับฉ่าย สมาชิกบางท่าน อาจคิดว่า  ใช้ผัก10ชนิด มาทำ  ไม่ใช่นะครับ
อย่าเข้าใจผิด  คำว่าจับฉ่ายเป็นการ ถนอมอาหาร อย่างหนึ่ง ครับ
เมื่อถึงเทศกาล ไหว้เจ้า ทีไร แม่ก็มักจะทำ จับฉ่าย ทุกที  ในช่วง2วันหลังจากไหว้เสร็จ  วันแรกๆก็ทานหมู เป็ด ไก่  ส่วนปีก ขา กระดูกติดเนื้อ ก็จะเก็บไว้ทำ จับฉ่าย รวมถึงปลาหมึกแห้งด้วย

ขนมเทียน ทานบ้าง แจกบ้าง ส่วนขนมเข่ง เมื่อทานไม่หมด แม่จะหั่นเป็นแผ่น แล้ว ตากแดด ให้หมาดๆ เก็บไว้ ชุบแป้งทอด มันอร่อยมาก

จับฉ่าย คือการเอา ผักหลายๆอย่างมาต้มกับ พวกกระดูกหมู เป้ด ไก่ หรือ สามชั้น   ในบางครั้งเรามักจะพบคำว่า "จับฉ่าย" ที่ไม่ใช่อาหาร หมายถึงการเปรียบเทียบว่า "รวมๆกัน" ประมาณนี้ครับ

เมื่อเลือกผักได้แล้ว เอาผักเตรียมลงแช่น้ำ ล้างก่อน หั่นครับ

จากคุณ : ตะโกครับ
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 54 14:52:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com