Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมอยากรู้ว่า ทำไมรถไฟไทยจึงยังไม่ทันสมัยเสียทีคัรบ ติดต่อทีมงาน

ได้ดู เดี่ยว 9 แล้วพูดถึงประเด็นนโยบาย เกี่ยวกับรถไฟของไทย เมื่อก่อนอย่างเป็นพระเอก แต่เดี่ยวนี้ ตามหลังต้อยๆ เพื่อนบ้าน ผมสังเกตุปัญหาหลายๆ ด้านจากที่เคยนั่งมาเกือบทุกอาทิตย์ เฉพาะสายเหนือนะครับ นั่งกลับบ้านบ่อยๆ เลยเอามาแชร์ประสบการณ์

1.รถไฟ Delay -_-" รถไฟตามตารางออก 7.30 นานๆ จะตรงเวลาสักครั้ง ผมก็ไม่รู้ว่าเป้นที่อะไรเหมือนกันครับ รถเสีย หรือ ติดสลับราง หรือ ... อยากรู้เหมือนกัน

2.รถไฟค่อนข้างสกปรก ผมต้องพกกระดาษทิชชู เอาไปเชิดเบาะให้เค้าประจำครับ อันนี้ คาดว่าน่าจะเกิดจากตัวผู้โดยสารเอง เพราะเห็นมากับตาม เบาะตรงข้ามไม่มีใครนั่ง พี่ท่านเอาขาพาดเลยครับสบายตรูละมาทั้งรองเท้าเลย ทิ้งขยะกันไม่เป้นที่ กินเสร็จพี่ก็วางแอบๆ ไว้แถวๆ นั้นเหละ หรือไม่ก็โยนออกนอกรถเลย

3.รถไฟฟรีิ ของฟรีผมก็ชอบครับ แต่ฟรีแบบนี้กับคนไทยไม่ค่อยwork เท่าไร เคยนั่งรถไฟฟรี กทม-เชียงใหม่ แล้วไม่ไหวจริงๆ ครับ บางคนกินเหล้ามาขึ้นรถไฟตรูขอนอนยาวเลยไม่เผื่อให้คนนั่งเลย ถ้าฟรีน่าจะฟรีช่วงระยะสั้นๆ ก็น่าจะพอนะครับ ยาวแบบนี้พี่แกก็นอนยาว เจอทุกขบวนแหละคัรบ ไม่เชื่อลองดูครับ

4.เรื่องห้องน้ำ คงไม่ต้องพูดถึงครับไม่กล้าเข้า

5.เรื่องรางคู่ เห็นว่ากำลังทำอยู่ แต่จะมาตลอดสายเหนือหรือป่าวหนอ

ปล.อยากให้รถไฟไทยทันสมัยเสียทีครับ เคยฟังหลายคนบอกรถไฟวิ่งตามเวลา เชื่อแล้วคัรบ เวลามันวิ่งไปแล้วรถไฟค่อยวิ่งตาม
ปล2. หวังว่าคงไม่ Drama นะครับ ผิดพลาดขออภัย แต่อยากรู้มากในสาเหตุข้อ 1 มันเกิดเพราะอะไรใครทราบขอข้อมูลหน่อยครับ

จากคุณ : boobeejung
เขียนเมื่อ : 18 ธ.ค. 54 13:03:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com