Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

............................... วัยเยาว์ กับการถักไหมพรม .............................................................. ติดต่อทีมงาน

เคยเรียนบอกขอรับ ว่ากระผมเคยถักไหมพรมเป็น

ก็แค่ถักผ้าผืน กับหมวกไหมพรม แบบง่ายๆ
พี่ๆกระผม ก็ถักเป็นทุกคน ทำชิ้นงานที่ยากกว่า
ช่วยทำงานให้แม่กับลายพื้นๆ ซ้ำๆได้

ที่กระผมถักไหมพรม ไม่ใช่ถักด้วยเข็มสองเล่มนะขอรับ
ใช้เครื่องถัก เป็นแคร่เข็ม แคร่นึงมีเข็มถักเป็นร้อยๆเข็มเลยขอรับ

แม่เป็นครูสอนถักเครื่องถักไหมพรม  ให้ ซิงเกอร์
มีลูกศิษย์ ทั่วประเทศ ใครก็อยากเรียนกับแม่
พูดง่ายๆ
แม่เป็นมือหนึ่งของเมืองไทยเรื่องถักไหมพรมด้วยเครื่อง

ขนาดบริษัทใหญ่ที่ญี่ปุ่น ยังเชิญแม่ไปสาธิตให้ดูเลยขอรับ

กระผมจำความได้ ก็เห็นและคุ้นเคยกับเครื่องถักของซิงเกอร์แล้ว
ราคาเครื่องสมัยนั้นก็ไม่ถือว่าถูก
การจะมีสักเครื่อง ถือเป็นการลงทุนเลย
แต่ถักขาย คุ้ม ครับ
เสื้อกั๊กตัวนึง ถักชั่วโมงเดียวก็เสร็จ  ลายพื้นๆ
ถ้าจะสั่งตัด แบบ สเว้ตเต้อร์ ก็ต้องมีซักสามสี่ชั่วโมง
ขึ้นอยู่กับลาย

สมัยนั้นเสื้อไหมพรม ฮิตมากขอรับ
ขึ้นรถเมล์ฟรี (ยังเด็ก ไม่เสียค่ารถเมล์)ไปซื้อไหมพรม ที่ร้าน เอี่ยมอาภรณ์ ประตูน้ำ ประจำ
เคยจำ เบอร์ รุ่น ยี่ห้อ ชนิดไหมพรม ได้
อย่างดีหน่อย ตรา Camel ครับ

จากคุณ : ท่านขุนเดชา
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 55 18:20:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com