Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชีวิตเรา เลือกได้ด้วยหรือนี่ พี่งรู้ ช่วยเลือกให้ทีค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ มีผู้บริหารมาถามว่า  ...  ขอถามสักสองข้อ

อยากจะเป็น ผู้จัดการสาขา หรือว่า อยากจะเป็นจัดซื้อ

พอดีที่บริษัทฯ มี ผจก.สาขา ลาออก หนึ่งท่าน และบังเอิญ
ก็มีจัดซื้อ ลาออกอีกหนึ่งท่าน  

ปกติอยู่มาจะยี่สิบปี คิดจะผลักใส่ตำแหน่งอะไร ตรงไหนไม่เคยถาม

เป็นจัดซื้ออยู่ดี ๆ ก็ให้ไปเป็น ผจก.สาขา ...
เป็นผจก.สาขา กำลังมีความสุข อยู่ดี ๆ ... ก็ให้ไปเป็น ผจก.ฝ่ายปฏิบัติการ

เวลาไปประชุมที เพื่อนๆ พี่ๆ  ผจก.สาขา ชอบถามอยู่ตรงนี้สนุกมั้ย
(ก็เขาอยู่ที่เดิมให้เราไปรับกรรมคนเดียว)
เลยตอบเขาไปว่า  อยากเปลี่ยนกันมั้ยค่ะ ส่ายหน้ากันเป็นแถว
แต่สรุปคำจำกัดความให้เขาฟังว่า  ... เบื่อ....เหนื่อย...เมื่อย....และ เซ็ง
(ทำหน้าเซ็งให้เขาดู อิ อิ) เลิกถามไปเลย

ถามใจตัวเอง ก็ตอบไม่ได้ค่ะ เป็นจัดซื้อ ก็สนุก อยู่สาขาก็มันส์ดีค่ะ
เรื่องเยอะดี ปัญหามีให้แก้ทุกวัน ตั้งแต่ แม่บ้าน รปภ. พนักงาน ลูกค้า
น้ำไม่ไหล ไฟดับ ส้วมกดไม่ได้ ..... เย๊อะ

เป็นจัดซื้อได้หยุดเสาร์ อาทิตย์ แต่เป็นแผนกที่ไม่ใช่ทำอาหาร
ก็คงไม่ถนัด (เหมือนจะถนัดทำอาหาร) มิได้เลยค่ะ

ตอนทำจัดซื้อแผนกอาหาร หัวหน้าพาไปร้านอาหารญี่ปุ่น
แล้วก็สั่งมาหลายอย่าง  แล้วก็บอกว่า ให้ชิมแล้วเอากลับไปทำ ... เหอ
แค่กินของเขาเนี่ยนะจะทำได้ .......

แต่ก็ทำสิคะ ชอบไก่ผัดเปรี้ยวหวาน สไตล์ญี่ปุ่น
มาลองทำที่บ้าน เอา ซอสพริก น้ำส้มสายชูญี่ปุ่น แล้วก็อะไร ๆ ใส่เข้าไป

(จำไม่ได้แล้วค่ะ (ไม่ได้หวงวิชาค่ะ แต่กลัวเอาไปทำแล้ว เหอ ... อะไรฟะ)
เป็นคนชอบทำอาหาร แบบมั่ว ๆ ลอง ๆ ดู บางทีชิมเอง แทบอ็อกซ์

ไก่ก็ต้องชุบแป้งทอดกรอบเสียก่อน ค่ะ แล้วเอาไปทอดรวมกันกับซอส
ทำเสร็จ  ...  
หุ หุ   ป้ะ ป๋า ขา ลองทานของหนูดูหน่อย  (ได้หนูทดลองแล้ว)
ทำใส่ถ้วยแบบญี่ปุ่นเลยค่ะ ตะเกียบพร้อม น้ำพร้อม (กันไว้ก่อน)
พ่อก็ทำหน้าสงสัยนิดนึง แต่ก็ทาน ๆ ไป บอกว่า อืมน์ อร่อย ใช้ได้
o.k. เลย แล้วก็เอาไปทำที่ทำงาน สำเร็จค่ะ ผ่านค่ะ

ใจจริง ๆ อยากกลับไปทำจัดซื้อแผนกอาหาร จะได้ขโมยสูตรจากก้นครัว
มีเยอะเลยค่ะ สงสัยได้หลายเมนู  
ได้คิดสร้างสรรค์ อาหาร ที่เราอยากจะทำด้วย  .....
แต่ที่นั่งมันเต็มค่ะ

วันก่อน เข้าออฟฟิสไปนั่งหัวโต๊ะ ผจก.แผนกอาหารนี่แหละ ค่ะ
แล้วไปทำล้อเก้าอี้เขาหลุด  อีกวัน เจ้าของเก้าอี้กลับมา
ถามเลย ว่าเราจะเลื่อยขาเก้าอี้ เขาเหรอ  ....

หัวเราะ  555 กะจะเลื่อยสักกะหน่อย ขนาดขาเก้าอี้หลุด ยังนั่งอยู่ได้เลยค่ะ
แสดงว่า เก้าอี้เขาทน คงไม่มีทางว่างให้เราไปนั่งแน่ .....เฮ้อ คิดแล้วกลุ้ม

แค่เขียนระบายน่ะค่ะ เพราะสุดท้าย เจ้านายญี่ปุ่น (เจ้านายหรือเจ้าชีวิตก็ไม่ทราบ)
จะเป็นผู้กำหนดชะตาชีวิตของเราเอง

ช่วยตัดสินใจให้ด้วยนะค่ะ เผื่อ เขาจะให้เราเลือกชีวิตของตัวเองสักครั้ง
ขอบพระคุณค่ะ ที่เข้ามาอ่าน

แก้ไขเมื่อ 11 ม.ค. 55 02:41:35

จากคุณ : kratai-max
เขียนเมื่อ : 11 ม.ค. 55 02:29:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com