Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* คิดถึง ครู สง่า อารัมภีร หีบเพลงชัก ที่ไม่มี วันตาย..* ติดต่อทีมงาน

บรมครู นักแต่งเพลง ที่ยิ่งใหญ่ของเมืองไทยอีกท่านหนึ่ง

ที่ข้าพเจ้า ชื่นชอบเป็นอย่างมาก นับจากครู สุนทรียา ณ เวียงกาญจน์

ก็คือ ครู แจ๋ว วรจักร (ครู สง่า อารัมภีร )ท่านนี้ นี้เองครับ

ทั้งงานเขียน และ งานประพันธ์เพลง ที่ท่านได้ รจนา ไว้

มันช่างมีคุณค่า สุดคลาสสิค เหลือเกิน

คอนเสิร์ต ระลึกถึงท่าน ทุกๆปี ข้าพเจ้าไม่เคยพลาดชม

( ปีที่แล้ว เลื่อน เนื่องจากน้ำท่วม ครับ)

เอกลักษณ์ของท่าน คือ สวมหมวกใบเล็กๆ ,ชักหีบเพลง

อารมณ์ดี นั่งยิ้ม และสนทนากับ มิตรๆอย่างเป็นกันเอง

และนี่คือเพลงสุดคลาสสิค ของครูแจ๋ว ไพเราะตลอดกาลครับ

เพลง " น้ำตาแสงไต้" มีหลายเวอร์ชั่น เหลือเกิน

ต้นฉบับ นี่เสียงของ สุรสิทธิ  สัตยวงศ์ หาฟังไม่ได้แล้วครับ

ล่าสุด น่าจะเป็น กันต์ เดอะสตาร์ ที่ร้องได้ดีทีเดียว

ลองไปค้นหา ประวัติเพลงนี้ดูเถิดครับ แล้วจะขนลุก..

เพราะกว่าครูแจ๋ว จะแต่งเพลงนี้ได้...ต้องเจอผี..ครับ

แต่ข้าพเจ้าชอบเวอร์ชั่นนี้ครับ

ขับร้องโดย คุณ ฉลอง  สิมะเสถียร

พระเอกวิกช่อง 4 บางขุนพรหม ครับ

ได้ยินตั้งแต่เด็กๆ   ฟังแล้วยืนตะลึงไปเลยครับ

อะไรจะเพราะขนาดนั้น...

ลองฟังดูครับ

จากคุณ : กอไผ่สีสุก
เขียนเมื่อ : 12 ก.พ. 55 21:22:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com