Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องของเด็กๆ (มาอมยิ้มด้วยกันนะคะ) ติดต่อทีมงาน

เรื่อง เด็กๆ ก่อนนอน
วันนี้ อยากจะมาเล่าเรื่อง น่ารักๆ ของคนไข้เด็กๆ ให้ฟังนะคะ
ปกติ จะเป็นหมอผู้หญิงวัยรุ่นตอนปลาย(มากๆ ฮ่าๆ ไม่ยอมรับค่ะว่า กลางคนแล้ว )
เวลาเราทำอะไรเกี่ยวกับเด็ก มันจะมีความสุขมาก

เด็กๆเค้าก็จะรับรู้ถึงความ อบอุ่นที่เรามีให้ …………

ดังจะเล่าให้ฟัง สองสามเรื่องนะคะ ก่อนนอน

เรื่องพวกนี้ มักจะเป็นเรื่องเล่าจากตอนที่ตรวจ OPD แล้วกันนะคะ
เพราะว่า ถ้าเล่าเรื่องที่วอร์ด บางทีมันจะยาวมาก เดี๋ยวจะนอนแล้ว พอดี

กระทู้ก่อนๆ ออกจะเครียดๆ ออกแนว เป็นหมอขี้กังวล(ไว้วันหลังเล่าให้ฟังนะคะ แปะไว้ก่อน)

เริ่มเรื่องจาก “คุณหมอคะ หนูจะไปส่งคุณหมอที่บ้านค่ะ”

ณ ห้องตรวจนอกเวลา โรงพยาบาลเล็กๆ แห่งนึง
คุณพ่อคุณแม่ พาลูกสาว อายุ ห้าปี มารักษาต่อเนื่องเรื่องอาการท้องผูก คนไข้ เป็นเด็กผู้หญิงน่ารัก
ยิ้มแย้มอ่อนหวาน คุณหมอตรวจไป คุยเล่น(เพื่อไม่ให้เด็กกลัวแล้วก็เครียดค่ะ)
ติดตามอาการมาหลายครั้ง เจ้าหนูน้อยคนนี้ ก็เป็นคนไข้คนสุดท้าย
ประมาณทุ่มครึ่ง

ฝนตกลงมาพรำๆ ท่ามกลาง อากาศเย็น ปลายเดือนน พฤษภาคม สองปีก่อน
ตรวจเสร็จร่ำลา คุณพ่อ คุณแม่ กำลังจะเดินออกไปจากห้องตรวจ
เด็กผู้หญิงคนนั้น วิ่งเข้ามาแล้วเกาะที่ขา(นั่งอยู่ค่ะ)
พร้อมเสียงออดอ้อนว่า

"คุณหมอคะ กลับบ้านกันเถอะค่ะ "

คุณพ่อ คุณแม่คะ ดึกแล้ว เดี๋ยวเราไปส่งคุณหมอก่อนนะคะ คุณหมอกลับคนเดียวอันตราย !!
คุณหมอ อมยิ้มด้วยความเอ็นดู เด็กผู้หญิง อายุสี่ขวบ อาสาจะไปส่งคุณหมออายุ 30++ ที่บ้าน

คุณพ่อ คุณแม่หัวเราะอย่างอารมณ์ดี
คุณหมอเลยต้องบอกว่า ไม่เป็นไรลูก คุณหมอกลับเองนะคะ บ้านอยู่ใกล้นิดเดียวนะคะ ไม่ต้องห่วง

เดี๋ยว ครั้งหน้า เราเจอกันแล้วหนูจะรู้ว่า คุณหมอปลอดภัยดีค่ะ
เด็กยิ้ม ทำหน้า ดีใจ ด้วยความจริงใจ แล้วบอกว่า ได้ค่ะ งั้นคุณหมอกลับบ้านดีๆนะคะ แล้วก็กลับไป
วันนั้น กลับบ้านมา อารมณ์ดี….. นึกถึงเรื่องนี้ทีไร พิมพ์ไปยิ้มไปทุกที

เรื่องที่สอง “ผมชื่อก้องครับ”

สองอาทิตย์ก่อน ขณะกำลังนั่งอ่านหนังสือ ที่ห้องตรวจ
คิวตรวจเป็นเด็กผู้ชายอายุ สามขวบ มาตรวจเรื่องปัสสาวะแสบขัด
เด็กดูท่าทางฉลาดกว่าไว พูดจาไพเราะมาก (มากกว่าหลานเราอีกแฮะ)

อาการเป็นยังไงลูก
ผมฉี่แสบครับ (ระหว่างนั้นคุณแม่กำกับตลอดว่าให้พูดเพราะๆ)
หลังจากตรวจเห็นหนังหุ้มปลายอวัยวะเพศไม่เปิด
ก็แนะนำคุณแม่ไป ให้ช่วยรูด
ให้ยาไปทาน

ด้วยความเอ็นดูจึงถามเด็กว่า …..หนูชื่ออะไรลูก
ผมชื่อก้องครับ !!! เสียงดังฟังชัด มากๆ (เราแอบยิ้มว่าทำไมต้องจริงจังขนาดนั้น)
ผมท่อง A-Z ได้ แล้วก็ ก ไก่ถึงฮ นกฮูกได้ครับ
เก่งจังเลยครับน้องก้อง

คุณแม่มองหน้าก้อง แบบมีเลศนัย
ทำไมวินไม่บอกความจริงลูกว่า ชื่อวิน
เกิดอาการงง อ้าว เด็กหลอกเหรอเนี่ย แต่ …….ไม่ใช่ค่ะ

“ก็วินเป็นชื่อที่คุณแม่ตั้ง แต่ ก้องผมตั้งเองครับ ผมอยากชื่อก้อง มันเท่ห์ดี ”

จริงๆ แล้วเด็กสามขวบ ท่องหนังสือได้เยอะขนาดนี้ก็ถือว่าเก่งมาก
แถมยังฉลาดมีเหตุมีผลอีก
ทำเอา หมออมยิ้มไปเลย ส่งช็อกโกแลต(คุณแม่คนไข้เอามาฝากให้) ให้ไปสองอัน
อาทิตย์ที่แล้วนัดติดตามอาการ ดันมาทวงช็อกโกแลตอีก
น่ารักจริงๆ

เรื่องเด็กๆ แบบนี้ ที่หล่อเลี้ยงหัวใจ หมอเด็ก (แก่ๆ) ให้มีความสุขมีแต่รอยยิ้ม
วันนี้กลับมาดึกแล้ว ไว้เดี๋ยวค่อยหาเรื่องประทับใจ เด็กๆ มาเล่าให้ฟังนะคะ
น้อมรับคำวิจารณ์ค่ะ
ปล .เป็นคนไม่เก่งภาษาไทยเลยค่ะ หากผิดพลาดตรงไหน ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

จากคุณ : หัวใจนักท่องเที่ยว
เขียนเมื่อ : 12 ก.พ. 55 21:42:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com